20 เม.ย. , 2024, 02:06:08 pm

Author Topic: ต้องทำพิธีล้างปรับสภาพหรือไม่ครับ  (Read 4848 times)

pronpom

• Newbie
  • *
ประมาณสัก 3-5 วัน  ก่อนวันตรุษจีน (3 กพ.)  ผมได้ทำการเผากองหญ้าที่แห้งด้านหลังบ้าน ซึ่งเป็นที่ของคนอื่นนอกรั้วกำแพงบ้าน  (หลังบ้านผม 265 องศา)  ก็คิดว่าเผากองนิดเดียวจะควบคุมได้  ปรากฏว่ามันลุกไหม้ตลอดแนวกำแพงรั้วหลังบ้าน  เปลวไฟสูงเกือบเทียมหลังคาบ้าน   ผมตกใจ  ต้องรีบวิ่งเข้าหน้าบ้านต่อสายยางนำน้ำมารด  แต่ก็ช่วยอะไรไม่ได้มาก  เนื่องจากหญ้ามันแห้งมาก  ไม่ถึง 10 นาที ไฟเผาไหม้ต้นหญ้าแห้งที่หลังบ้านสะเตียนเลย 

ผมเกรงว่าจะเป็นการกระทบกระเทือนต่อบ้านผม  เพราะตั้งแต่วันตรุษจีนลูกชายคนเล็ก  เกิด 16 มีค.2543 ก็ป่วยเป็นหวัดไอ้ถึง 2 สัปดาห์กว่าจะหาย   ลูกสาวคนโตเมื่อวันอาทิตย์ที่ 12 กพ.  ก็ขับรถไปชนสุนัข

คำถามครับ
1. ผมต้องทำการล้างปรับสภาพ บริเวณหลังบ้านทิศตะวันตกหรือไม่  เลยเวลามาหลายวันแล้ว ยังทำการปรับสภาพได้หรือเปล่า หรือไม่ต้องทำอะไร
2. หากต้องทำการล้างปรับสภาพ  ต้องใช้ฤกษ์หรือเปล่า  สามารถทำวัน เวลาใดครับ

ขอบพระคุณมากครับอาจารย์

pronpom

• Newbie
  • *
คำถามครับ
1.  การราดน้ำ 5 ขัน เราราดตรงบริเวณใดครับ ราดที่กำแพงรั้วได้ไหมครับ   (บ้านผมระเบียงบ้านตรงทิศตะวันออก ห่างกำแพงรั้วประมาณ 3 เมตร  ระหว่างกำแพงรั้วกับระเบียงบ้าน  ผมสร้างบ่อน้ำขนาดกว้างยาว 1 เมตรไว้) 

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
จากการคำยวณผังดาว ไฟน่าจะเริ่มต้นลุกลามบริเวณหลังบ้านด้านขวา ( เมื่อเรายืนหันไปหน้าบ้าน )

1. ต้องราดน้ำ 5 ขันที่หลังบ้านด้านขวา   แต่จะให้ครอบคลุม  ราดน้ำ 5 ขัน x 3 จุด ( ขวา กลาง ซ้าย )

2. ปัญหาที่เกิดไม่น่าใช่เรื่องอสูร  แต่จะป้องกันไว้ก่อน โดยใช้ฤกษ์ปลอดภัย ทำพิธีล้างปรับสภาพ ก็เป็นเรื่องดีครับ
   *** ฤกษ์ กรุณาหาอ่านจาหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2554

3. ทำสังฆทานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร เจ้าที่ + วิญญาณทั้งหลายที่อาศัย ณ สถานที่นั้น