29 มี.ค. , 2024, 02:19:11 am

Author Topic: การย้ายเข้าบ้านใหม่  (Read 4919 times)

acare

• Newbie
  • *
การย้ายเข้าบ้านใหม่
« on: 28 เม.ย. , 2011, 05:36:00 am »
เรียนถาม...ซือเฮียค่ะ       
 ดิฉันและสามี จะย้ายเข้าบ้านใหม่ที่ต่างจังหวัด แต่ฤกษ์ยาม ( คุณแม่หาให้ตามประเพณีท้องถิ่น )ที่ได้หาไว้และเตรียมการณ์หลายๆไปกว่า 60 เปอร์เซ็นแล้วนั้น ทั้งเดือนเป็นเดือนเอี๊ยะแบ้ ของทั้งดิฉันและสามี   อยากทราบว่าจะดำเนินการได้ตามที่เราต้องการหรือไม่คะ
 สามีเกิด ปีชวด ดิถีคือ 6/4  ส่วนดิฉันเกิดปีมะเส็ง  ดิถีคือ 10/12 ส่วนรหัสเดือนพ.ค.คือ 10/6 เป็นเอี๊ยะแบ้ของเราทั้งสองคนคะ 
ฤกษ์ยามที่ได้กำหนดแล้วคือวันที่ 13 พฤษภาคม 2554ค่ะ ในช่วงเวลา 07.15 - 08.45 จะทำการตั้งพระ และตี่จูเอี๊ยะ
เวลา09.15 - 10.45 ทำพิธีขึ้นบ้านใหม่ตามหลักที่ทางชมรมได้แนะนำไว้
เวลา11.00-12.00 ถวายภัตตาหารเพล และเลี้ยงข้าวแขกและญาติๆ
ไม่ทราบว่าหมายกำหนดการนี้ใช้ได้หรือไม่ค่ะ ดิฉันขอรบกวนถามซือเฮียแค่นี้ก่อนคะ หากซือเฮียมีข้อแนะนำดีๆก็ขอความกรุณาผู้เรียนรู้รุ่นหลังด้วยคะ                                        ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงคะ
                                              รัฐศ์ภาอร  เครือแสง

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การย้ายเข้าบ้านใหม่
« Reply #1 on: 29 เม.ย. , 2011, 05:27:41 am »
การดูฤกษ์ จะดูว่าทิศนั้นเป็นทิศห้ามหรือไม่ ... ไม่ใช่การดูเอี๊ยะเบ้

กรุณาแจ้งทิศหลังบ้านมาด้วย

ฤกษ์ที่กำหนดของชมรมฯ จะทำพร้อมกัน คือ ตั้งพระ และตี่จู้ + พิธีขึ้นบ้านใหม่ ในชม.ที่กำหนด