27 เม.ย. , 2024, 04:38:31 pm

Author Topic: เรื่องย้ายอัฐิของคุณพ่อ ครับ  (Read 9127 times)

eak92

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเรื่องที่จะย้าย อัฐิของคุณพ่อจากวัดที่เก่า ไปอยู่วัดที่ใหม่ครับ อยากทราบทิศที่พิง ที่ใหม่อยากซื้อให้คุณแม่อยู่ด้วยครับ ให้คุณพ่อได้อยู่กับคุณแม่ ครับ แต่คุณแม่ยังมีชีวิตอยู่ครับ 
1 คุณพ่อ เกิดปี 2486 ปี มะแม
2 คุณแม่ เกิดปี 2495 ปี มะโรง
3 ลูกชายคนที่ 1  ผมเองครับ เกิดปี 2520 ปี มะเส็ง
4 ลูกชายคนที่ 2  เกิดปี 2522 ปีมะแม
5 ลูกชายคนที่ 3  เกิดปี 2523 ปีมะแม  เกิด 28 มกราคม ต้นปี
6 ลูกผู้หญิง เกิดปี 2528 ปี ฉลู

1 แล้วเราต้องทำพิธีอะไรบ้างครับ ในวันที่ย้าย
  2 ต้องหาฤกษ์ในวันที่ย้าย ใช่ไหมครับ แล้วเราใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้ไหมครับ 
  3 ฤกษ์ปลอดภัยนี่ เราต้องทำให้เสร็จทันภายในเวลาหรือเปล่าครับ 

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ทิศที่ใช้ได้และดีคือ

ทิศเถาะ /4 ราศีเบ้า 90 องศา +/- 3 องศา

1. จุดธุปแจ้งก่อน
2. หาฤกษ์ย้ายออก และฝัง
3. หากสุสานรับฝาก อาจเป็นฤกษ์คนละวันได้
4. แต่หากไม่รับฝาก ต้องเป็นฤกษ์วันเดียวกัน แต่เป็นเช้า บ่ายแทนครับ

eak92

• Newbie
  • *
ทิศที่ใช้ได้และดีคือ

ทิศเถาะ /4 ราศีเบ้า 90 องศา +/- 3 องศา

1. จุดธุปแจ้งก่อน
2. หาฤกษ์ย้ายออก และฝัง
3. หากสุสานรับฝาก อาจเป็นฤกษ์คนละวันได้
4. แต่หากไม่รับฝาก ต้องเป็นฤกษ์วันเดียวกัน แต่เป็นเช้า บ่ายแทนครับ

ขอบคุณครับ  แต่ทิศเถาะ คือทิศอะไรครับ ส่วนฤกษ์ย้ายออก และฝัง เราใช้ในส่วนที่มีบริการหาฤกษ์ใช่ไหมครับ

fengshui

ทิศเถาะ คือ ทิศตะวันออกตรง ๆ

ได้ครับ

eak92

• Newbie
  • *
ทิศเถาะ คือ ทิศตะวันออกตรง ๆ

ได้ครับ

ขอบคุณ อาจารย์ มากครับ สรุปคือผมต้องเอาอัฐิ พิงทิศ ตะวันออก  หันหน้าไปทางทิศ ตะวันตก ใช่ไหมครับ แล้วเราจะใช้ ทิศพิง ในกรณีเดียว กับการตั้งรูปคุณพ่อ กับ กระถางธูป เหมือนกันได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

fengshui

ถูกต้องครับ

ใช่ครับ