28 มี.ค. , 2024, 10:44:49 am

Author Topic: เรียนถามเกี่ยวกับเรื่องทิศ และฤกษ์คะ  (Read 6916 times)

jennet

• Newbie
  • *
กราบเรียนอาจารย์ที่เคารพ

หนูมีคำถามเกี่ยวกับทิศเริ่มกระทำการ ขออ้างอิงจากข้อมูลในหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคลปี 50 หน้า 26 ข้อที่ 2 กล่าวไว้ว่า

"หากหลังบ้าน หรือทิศประธานไม่เป็นทิศอสูร แต่จะกระทำการในทิศอสูร ห้ามเฉพาะทิศกระทำนั้น ดังนั้นในกรณีนี้เราสามารถหลีกเลี่ยงได้ โดยการเริ่มต้นจากทิศอื่นที่ไม่ติดอสูร และวิธีการที่ดีที่สุด คือ เริ่มต้นกระทำจากทิศหลังบ้าน"

*****คำถามคือ อยากทราบว่าสำหรับกรณีดังกล่าว หากทำตามที่หนังสือแนะนำแล้ว ที่ว่าให้เลี่ยงด้วยการเริ่มกระทำจากทิศอื่นที่ไม่ติดอสูร หรือ เริ่มที่ทิศหลังบ้านก็ตาม จะสามารถใช้ฤกษ์ปกติได้หรือไม่ หรือว่าต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยเท่านั้นคะ

และอีกคำถามเกี่ยวกับการย้ายเข้าบ้านใหม่คะ

(กรณีสมมุติ) หากหลังบ้านพิงทิศตะวันออก (บ้านเป็นทรงตรง ทาวเฮ้าส์ชั้นเดียว) ดังนั้นประตูเข้าบ้านจะต้องอยู่ที่ทิศตะวันตก (ตรงข้ามกับหลังบ้าน) ทีนี้หากว่าทิศหลังบ้านไม่ใช่ทิศอสูร ซึ่งปกติจะสามารถย้ายเข้าได้ แต่หากทิศอสูรอยู่ที่ทิศตะวันตก ซึ่งในกรณีนี้ก็จะหมายความว่าประตูหน้าบ้านอยู่ทิศอสูรนั่นเอง แล้วอย่างนี้การย้ายเข้าบ้านใหม่ (ที่เราต้องเดินเข้า และเคลื่อนย้ายของเข้าประตูที่ทิศตะวันตก) ผ่านประตูนั้น

*****คำถามคือ  จะถือว่าประตูที่เราเข้านั้น เป็นทิศกระทำการด้วยหรือไม่คะ เพราะถ้าหากถือเป็นทิศกระทำการ ก็จะกลายเป็นว่า ถึงแม้ว่าหลังบ้านจะไม่โดนอสูร แต่ก็ยังพลอยโดนต้องห้ามอยู่ดี หรือเปล่าคะ

ขอบพระคุณอย่างสูงคะ

« Last Edit: 23 พ.ค. , 2007, 01:31:49 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ใช้ฤกษ์ปกติได้ครับ

2. ย้ายเข้าบ้าน ดูทิศหลังบ้านเป็นหลัก
   และดูทิศหัวนอนประกอบ

ทิศประตูเป็นอสูร หากไม่ได้กระทบซ่อม เดินผ่าน ไม่ถือว่ากระทบอสูรครับ
ใช้ฤกษ์ปกติได้ครับ

jennet

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณอย่างสูงคะอาจารย์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ยินดีครับ