28 มี.ค. , 2024, 10:06:34 pm

Author Topic: รูปคุณพ่อและคุณแม่  (Read 14083 times)

dkmol54

• Newbie
  • *
รูปคุณพ่อและคุณแม่
« on: 23 มี.ค. , 2012, 05:45:02 am »
เรียน ซือเฮีย

เป็นลูกสาวคนโตของบ้าน คุณพ่อคุณแม่อยู่กับเรา
คุณแม่เสียก่อน เมื่อปี 49   ทำพิธีกรรมแบบจีนผสมไทย โดยเผาศพ และลอยอังคาร แต่ไม่ได้เก็บอัฐิ
รูปท่าน และกระถางธูป ทางน้องชายนำไป ตามประเพณีของจีน

คุณพ่อเสีย 26/11/54 ทำพิธีกรรมแบบไทยเท่านั้น และดำเนินการทุกอย่างเหมือนคุณแม่ ขอปรึกษา

1. เราสามารถนำรูปคุณพ่อ+แม่ มาแขวนในบ้านเรา เพื่อกราบไหว้ได้หรือเปล่า
2. หากได้ จะแขวนรูปท่านโดยใส่เป็นกรอบเดี่ยวกันชั้นล่าง หลังพิงกำแพงทิศตะวันตก รูปหันตะวันออก เพื่อกราบไหว้บูชา
    โดยหากระถางธปเองได้หรือไม่  และหากวางรูปท่านบนโต๊ะแทนแขวนติดกำแพงได้หรือไม่
     จะส่งผลดี / ไม่ดี ต่อตัวเราและสมาชิกในบ้านเรา   รวมถึงน้องชาย หรือไม่ อย่างไร
3. คุณพ่อ/แม่ และน้องชายเกิดปีชวด   ส่วนเราปีจอ มีลูกสาว 2คน ปีวอก/ปีจอ

ทั้งหมดต้องดูฤกษ์ก่อนหรือไม่คะ
รบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ/ดวงกมล

dkmol54

• Newbie
  • *
Re: รูปคุณพ่อและคุณแม่
« Reply #1 on: 23 มี.ค. , 2012, 07:52:59 am »
เรียนซือเฮียค่ะ
ข้อ1 หมายความว่าเรามีรูปคุณพ่อ/แม่เอง ไม่ได้ไปเอาคืนจากน้องชาย

เรียน ซือเฮีย

เป็นลูกสาวคนโตของบ้าน คุณพ่อคุณแม่อยู่กับเรา
คุณแม่เสียก่อน เมื่อปี 49   ทำพิธีกรรมแบบจีนผสมไทย โดยเผาศพ และลอยอังคาร แต่ไม่ได้เก็บอัฐิ
รูปท่าน และกระถางธูป ทางน้องชายนำไป ตามประเพณีของจีน

คุณพ่อเสีย 26/11/54 ทำพิธีกรรมแบบไทยเท่านั้น และดำเนินการทุกอย่างเหมือนคุณแม่ ขอปรึกษา

1. เราสามารถนำรูปคุณพ่อ+แม่ มาแขวนในบ้านเรา เพื่อกราบไหว้ได้หรือเปล่า
2. หากได้ จะแขวนรูปท่านโดยใส่เป็นกรอบเดี่ยวกันชั้นล่าง หลังพิงกำแพงทิศตะวันตก รูปหันตะวันออก เพื่อกราบไหว้บูชา
    โดยหากระถางธปเองได้หรือไม่  และหากวางรูปท่านบนโต๊ะแทนแขวนติดกำแพงได้หรือไม่
     จะส่งผลดี / ไม่ดี ต่อตัวเราและสมาชิกในบ้านเรา   รวมถึงน้องชาย หรือไม่ อย่างไร
3. คุณพ่อ/แม่ และน้องชายเกิดปีชวด   ส่วนเราปีจอ มีลูกสาว 2คน ปีวอก/ปีจอ

ทั้งหมดต้องดูฤกษ์ก่อนหรือไม่คะ
รบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ/ดวงกมล

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #2 on: 26 มี.ค. , 2012, 03:57:59 pm »
1. ได้ครับ

2. ขอทราบปีเกิดพ่อและแม่ก่อน จึงจะกำหนดทิศให้ได้ครับ  และให้ดี รู้องศาบ้านคร่าว ๆ ได้ยิ่งดี

3. ต้องดูฤกษ์แน่นอนครับ

dkmol54

• Newbie
  • *
« Reply #3 on: 05 เม.ย. , 2012, 10:31:36 am »
เรียน ซือเฮียค่ะ

2. คุณพ่อ เกิดปี 2467   คุณแม่ เกิดปี 2479   เรื่ององศาของบ้านไม่มีความรู้เลย ทำอย่างไรดีคะ

ขอบคุณค่ะ
ดวงกมล

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #4 on: 08 เม.ย. , 2012, 05:03:01 pm »
หากเกิดหลัง 5 กพ. 2467  เกิดปีชวด
หากเกิดหลัง 5 กพ. 2479  เกิดปีชวด  เช่นกันครับ

ดังนั้น ห้ามตั้งพิงทิศใต้ครับ  จะตั้งต้องดูฤกษ์ครับ