24 เม.ย. , 2024, 09:37:48 am

Author Topic: ถ้าจะไหว้เช็งเม้ง (วันตรง) ปี 2555 ต้องไหว้วันไหน 4 หรือ 5 เมษายน ?  (Read 6344 times)

boonchai_s

• Newbie
  • *
เรียนถามซือเฮียครับ

1. ถ้าผมจะไปไหว้วันตรง ต้องไปวันไหนครับ 4 หรือ 5 เมษายน ครับ? เนื่องจากถ้าดูจากปฎิทินฤกษ์มงคล จะเปลี่ยนสารทวันที่ 4 เมษายน เวลา 17:00 น. แนะนำด้วยครับ

2. ถ้าไหว้ก่อนวันตรงไปแล้ว แล้ววันตรงผมจำเป็นต้องไหว้ที่บ้านอีกหรือไม่ครับ (ที่บ้านตั้งรูปบรรพบุรุษด้วย)

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ไม่มีความจำเป็นต้องไหว้วันตรง เช็งเม้งเป็นชื่อของช่วงเวลาประมาณ 15 วันครับ

วันตรง เวลาดังกล่าว คงไม่เหมาะกับการไหว้ครับ

2. แล้วแต่ประเพณีที่บ้านยึดถือครับ