28 มี.ค. , 2024, 08:41:55 pm

Author Topic: ถามเรื่องรูปถ่ายและกระถางธูป กรณีย้ายพ่อและแม่ไปยังสุสานแห่งใหม่ค่ะ  (Read 7577 times)

saranya

• Newbie
  • *
เรียน ท่านอาจารย์

แม่เสียชีวิตได้ประมาณ 8 เดือนค่ะ ฝากเอาไว้ที่สุสานยังไม่ได้ทำการฝัง เพราะเป็นปีชงของลูกคนโต ตอนนี้รอให้ถึงฤกษ์เพื่อจะนำไปฝังที่เดียวกับพ่อ  แต่ต่อมาญาติ ๆ ตัดสินใจจะย้ายพ่อและแม่ไปยังสุสานอีกจังหวัดนึง ซึ่งเป็นสุสานเดียวกับอากง อาม่า เพราะที่เดิมสุสานเสื่อมโทรมมาก ไม่มีการดูแล และที่ใหม่จะสะดวกในการไปไหว้ จึงขอเรียนถามดังนี้ค่ะ
1.  ในวันที่ทำการขุดพ่อขึ้นมา และจะทำการเคลื่อนย้ายไปยังวัด 1 คืน เพื่อสวดทำบุญและรุ่งขึ้นจะย้ายไปสุสานแห่งใหม่  เรื่องรูปถ่ายพ่อกับแม่ จำเป็นต้องมีหรือไม่คะ  เพราะรูปถ่ายได้เอาขึ้นหิ้งไว้ที่บ้านเรียบร้อยแล้วตั้งแต่ตอนที่แม่เพิ่งเสียใหม่ ๆ
2.  เรื่องกระถางธูป  ในวันที่ขุดและฝัง ต้องเอากระถางธูปเดิมที่อยู่บนหิ้งที่บ้านไปใช้ หรือว่าหากระถางธูปใหม่มาใช้ปักธูปในพิธี และหลังจากทำพิธีแล้ว กระถางธูปให้ใช้ของใหม่ หรือของเดิมคะ

ขอบคุณมากค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ไม่จำเป็นครับ
2. หาอันใหม่ครับ

**** ที่สำคัญ ต้องดูฤกษ์ขุด และฤกษ์ฝังให้ถูกต้อง   ดังนั้น บางกรณีอาจต้องฝากไว้ที่วัดมากกว่า 1 วัน