19 เม.ย. , 2024, 03:07:38 am

Author Topic: เรียนถามเรื่องฤกษ์ในหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคล  (Read 4920 times)

wariya

• Newbie
  • *
ในหนังสือปฏิทินฤกษ์มงคล ที่บอกว่าเป็นวันฤกษ์ดีต่างๆ เช่นวันเทียงเต็ก วันง้วยเต็ก วันจิ้งซิ้ง วันเทียนอิกกุ้ยยิ้ง ฯลฯ  หมายความว่าวันนั้นเป็นวันฤกษ์ดีทั้งวันเลยหรือเปล่า
บางวันก็เป็นทั้งวันจิ้งซิ้ง และวันเทียงอิกกุ้ยยิ้งหรือวันฟ้าอภัย อย่างนี้หมายความว่าอย่างไร
บางทีวัน 4 เสื่อม/4 สิ้น อยู่วันเดียวกับวันฤกษ์ดีอื่นๆ จะนำไปใช้อย่างไร
ถ้านำฤกษ์ไปใช้ต่างประเทศต้องทดเวลามาเป็นเวลาประเทศไทยก่อนหรือเปล่า

ขอบคุณค่ะ

wariya

• Newbie
  • *
มีใครพอจะให้ความกระจ่างได้บ้างไหมคะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
หมายถึง วันนั้น มีราศีที่ดี แต่ถูกต้องกับทิศบ้านเรา เป็นอีกเรื่องครับ
เช่น เป็นวันเทพ แต่ชงเรา เราต้องเหลีกเลี่ยง

หากตรงกับ 4 สิ้น .... หมายถึง หมดสภาพดี

ใช้เวลาของประเทศนั้น ๆ ครับ