19 เม.ย. , 2024, 10:06:51 am

Author Topic: สอบถามการตั้งศาลพระพรหมประจำหมู่บ้านนะครับ  (Read 6087 times)

chanwate

• Newbie
  • *
ที่หมู่บ้านของกระผมเองครับ จะตั้งศาลพระพรหมครับ ที่ผ่านมายังไม่ได้ตั้งเพราะไม่พร้อมตอนนี้พร้อมจะตั้งแลัวครับผมดูองศาที่ 158.0-161.4 เพราะอยู่ตรงทางเข้าหมู่บ้านหันเฉียงกับผู้ที่เข้ามาในหมู่บ้าน อยากเรียนถามในเบื้องต้นว่า
1 องศานี้เป็นอย่างไรบ้างครับ
2 มีองศาอื่นในช่วง124-202 องศาที่ตั้งได้อีกไหม
รบกวนสอบถามนะครับหากเป็นไปได้ในการตั้งแล้วจะให้ทางชมรมดูรายละเอียดในการตั้งนะครับอันนี้สอบถามในเบิ้องต้นนะครับคือผมจะให้ช่วยดูฮวงจุ้ยของศาลพระพรหมด้วยด้วยครับขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
การตั้งพระพรหม 4 หน้า  สิ่งที่ต้องคำนึงว่า แต่ละหน้าหันไปโดนสิ่งใด
เช่น หันไปโดนสันบ้าน  หรือแม้หันไปหน้าต่างบ้านผู้อื่น แล้วทำให้เขาไม่สบายใจ ล้วนไม่ภถูกต้อง
( มีลักษณะกระทู้ดังกล่าว ลองค้นหาดูครับ )

นอกจากนี้ ทั้ง 4 ทิศยังต้องหันไปในทิศทางที่ดีทั้งหมด  หรืออย่างน้อยที่สุด ต้องไม่ติดลบ
ดังนั้น การจัดตั้งศาลพระพรหมจึงมีประเด็นที่ต้องคำนวณมากที่สุด

*** ลองพิจารณา ตั้งเป็นศาลพระภูมิชัยมงคล จะหาทิศง่ายกว่ามาก เพราะคำนวณเพียง 1 ทิศ
       และโอกาสปรับให้เข้ากับสถานที่ ได้ดีกว่า

chanwate

• Newbie
  • *
ได้อ่านคำตอบแล้วครับ คือที่หมู่บ้านกระผมเป็นหมู่บ้านใหญ่ประมาณ100ไร่ได้ตั้งศาลพระภูมิแล้ว แต่ตั้งใจว่าอยากตั้งศาลพระพรหมเพื่อความเป็นอยู่ที่ดีของชาวบ้านส่วนสถานที่ก้จัดเตรียมไว้แล้วเพียงแต่รอการดูองศาเท่านั้นรบกวนอาจารย์ช่วยดูให้หน่อยครับส่วนรายละเอียดฤกษ์วันเวลาจะทำการขอในภายหลังตามระเบียบขอทางเว็บครับผมจะได้ทำการออกแบบก่อนนะครับ กระผมได้บอกกล่าวต่ออธิษฐานไปแล้วนะ ขอขอบคุณท่านอาจารย์ครับ

fengshui

หาองศาที่ดีทั้ง 4 ทิศยากมากครับ

ยกตัวอย่าง เหนือออกใต้ตกตรง ๆ

fengshui

นั่งเหนือ หันใต้  ... ตำแหน่งสีเหลือง ฝั่งตัว E เป็นลาภวิบัติ แต่เนื่องจากตำแหน่งนั้นมีอีกองค์ ( พักตร์ ) ตั้งอยู่ และมีบทบาทดาวที่ดี ใช้ได้
   ออก       ตก ................................... N ...

ใต้         เหนือ  ...............แดง ตรงมุมขวาล่างเป็นลาภวิบัติ ดังนั้น มุมนี้ในระยะมองเห็นห้ามมีสิ่งเคลื่อนไหว เช่น บ่อน้ำ ถนน
   ตก        ออก                   แดง มุมซ้ายบน ...

จะเห็นว่า ต้องดูทั้ง 4 ทิศ จะให้มีองศาดีหมด ยากมาก
หากท่านสามารถจัดสถานที่ ได้ตามข้อกำหนดข้างต้น จึงค่อยพิจารณาต่อ

แต่หากเป็นศาลพระภูมิ หน้าเดียว จะเลือกได้ง่ายกว่ามาก
รวมถึงตรงเป้ามากกว่า เช่น เล็งให้ตรงประตูโครงการ และให้ประตูเป็นโชคลาภโครงการ

-------------

ทิศ 4 ขุมคลัง  มี 2 ทิศดีมาก อีก 2 ทิศเป็นทิศทางล้มเหลว ..... ไม่ควรเลือก ยกเว้นกรณีจำเป็น
ทิศเฉียงตรง    ก็ลักษณะเดียวกัน