18 เม.ย. , 2024, 02:07:50 am

Author Topic: จะกระทบทิศตะวันออกเฉียงเหนือ ควรทำก่อนหรือหลัง 8 ต.ค.คะ  (Read 6021 times)

widanan

• Newbie
  • *
เรียนอาจารย์

หลังบ้านเป็นทิศใต้ทิศอสูรปี  จะกระทบทิศตะวันออกเฉียงเหนือของบ้านเพราะจะปลูกต้นไม้สูงระดับหน้าอก ควรใช้ฤกษ์ปลอดภัยทำก่อนหรือหลัง 8 ต.ค.คะ ตอนนี้ทิศตะวันออกเป็นทิศมหาวิบัติเดือน หลัง8ต.ค.ทิศเหนือเป็นทิศอสูรเดือน

ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ทิศมหาวิบัติ ผลกระทบรุนแรงมาก ต้องหลีกเลี่ยง

ใช้ฤกษ์หลัง 8 ตค. ดีกว่าครับ

widanan

• Newbie
  • *
ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ

ขอถามต่อค่ะ ตามหนังสือปฏิทินปี2555 มีทิศมหาวิบัติประจำปี(หน้า 31) เข้าใจว่าครอบคลุมทั้ง12เดือน
ปี2554ปีที่แล้ว ไม่มีทิศมหาวิบัติปี มีแต่ทิศมหาวิบัติเดือน(หน้า 31) เข้าใจว่าครอบคลุมเฉพาะเดือนนั้นๆ

อ่านเจอในกระทู้ ทิศมหาวิบัติไม่ใช่ทิศดาวเบญจภูติ เข้าใจว่า ปี 2555 ทิศมหาวิบัติบังเอิญเป็นทิศเดียวกันกับทิศดาวเบญจภูติ

ขอเรียนถามเพิ่มเติมดังนี้ค่ะ

1.เข้าใจถูกต้องหรือไม่คะ

2.ปีหน้าปี 2556 มีทิศมหาวิบัติไหมคะ

3.วางแผนซ่อมแซมบ้านคือ ฝ้าซึ่งอยู่กลางบ้าน ผนังฝั่งทิศตะวันออกเฉียงใต้ และเปลี่ยนเตียงนอนซึ่งหัวนอนอยู่ทิศตะวันออก
ควรทำก่อน 4 ก.พ.2556 หรือควรรอหลัง  4 ก.พ.2557

ขอบคุณค่ะ

fengshui

ทิศมหาวิบัติ ของท่านอจ. หมายถึง ทิศที่ไม่ดีมารวมกัน  เช่น ทิศดาวเบญจภูติรวมกับทิศอสูร หรือทิศแตกสลาย

แต่บังเอิญในปี 2555  ทิศดาวเบญจภูติ ตกตำแหน่ง "ทรงพลัง"  บทบาทรุนแรงมากเป็นพิเศษ  จึงต้องหลีกเลี่ยงครับ

ปีหน้า มีทิศมหางวิบัติประจำเดือน ( ไม่มีประจำปี )

---

อีกวิธีหนึ่ง

หลังบ้านเป็นทิศอสูร ให้ใช้ฤกษ์ปลอดภัย แล้วใช้ค้อนทุบเคาะไปรอบบ้านพอเป็นพิธี

หลังจากนั้น ลงมือซ่อมได้ทุกจุด  แต่ห้ามเริ่มต้นที่ทิศมหาวิบัติ

widanan

• Newbie
  • *
ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ

fengshui