16 เม.ย. , 2024, 07:29:44 pm

Author Topic: มีข้อสงสัยการตั้งหิ้งพระครับ  (Read 3660 times)

teeravisit

• Newbie
  • *
มีข้อสงสัยเกี่ยวกับการตั้งหิ้งพระครับ คือทิศหลังบ้านผมเป็นทิศ 30 องศา ซึ่งหากผมตั้งหิ้งพระหันหน้าออกไปทางหน้าบ้าน (ทิศ 210 องศา) จะทำให้ตรงทิศตะวันตกเฉียงใต้ แต่ตามที่หาข้อมูลอ่านทางเนทต่างบอกว่าเป็นทิศไม่ดีหากหันหน้าพระไปทิศทางดังกล่าว ผมควรแก้ไขอย่างไรดี แนะนำด้วยครับ
ธีรวิศิฏฐ์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ชื่อทิศ ... ไม่ใช่ประเด็นครับ

เมื่อก่อนคนไทยก็ไม่ได้ใส่ใจชื่อทิศ   
จนกระทั่งรับอิทธิพลความคิดจากศาสนาพราหมณ์ ตั้งแต่เรื่องทิศตะวันตก ( พระพิฆเคณศ )
จนมาถึงทิศใต้ ... ทั้งที่มีหลักฐานบันทึกว่า เมื่อก่อนคนไทยหันหัวนอนไปทางทิศใต้ ***

ดังนั้น ไม่ต้องไปกังวล

หากยังกังวลอยู่ เปลี่ยนเป็นเทพทางจีนแทน