28 มี.ค. , 2024, 07:10:37 pm

Author Topic: สอบถามการซ่อมฮวงซุ้ยใกล้วันเช็งเม้ง  (Read 12132 times)

sirikiat

• Newbie
  • *
เรียนสอบถามครับ หากจะซ่อมฮวงซุ้ยของบิดา โดยใช้ปูนป้ายปิดรอยร้าว (ไม่ได้รื้อหรือซ่อมใหญ่)
แต่สุสานอยู่ต่างจังหวัด ต้องเดินทางไกล ตั้งใจจะไปซ่อมและไหว้เช็งเม้งต่อเลย
เช่น หากใช้ฤกษ์ปลอดภัยที่ใกล้เช็งเม้งปีนี้ เช่น 31 มี.ค.ทำการซ่อม และทำการไหว้เช็งเม้งที่สุสานในวันถัดไปเลยคือไหว้วันที่ 1 เม.ย.
จะสามารถทำได้หรือไม่ครับ ? รบกวนแนะนำด้วยครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ได้ครับ ถ้าซ่อมเสร็จทัน

sirikiat

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ
ขอถามต่ออีกนิด ถ้าฤกษ์คือช่วง 7.30-8.30 เราเริ่มเคาะที่จุดที่จะซ่อมในช่วงฤกษ์ก่อน แล้วซ่อมโดยโบกปูนไปเรื่อยๆ ทั้งวันได้ใช่ไหมครับ?
และการเคาะที่แนะนำ(อ่านจากกระทู้อื่น) คือการใช้ของแข็งๆ เช่น ด้ามเกรียงฉาบปูนเคาะเบาๆ ที่จุดที่จะโบกปูนทับได้ใช่ไหมครับ?

fengshui

ใช่ครับ

ฆ้อนยางก็ได้ครับ  เป้าคือสะเทือน ใช้อุปกรณ์ใดก็ได้ครับ

sirikiat

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ  :)

fengshui

ยินดืครับ

sirikiat

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ :
เนื่องจากทางบ้านจะเช็งเม้งวันตรง (5 เม.ย.) จึงไม่สะดวกใช้ฤกษ์ปลอดภัยวันที่ 31 มี.ค.
หากเปลี่ยนไปซ่อมฮวงซุ้ยหลังวันทำเช็งเม้งโดยใช้ฤกษ์ปลอดภัยวันที่ 6 เม.ย.แทน
การซ่อมหลังวันทำเช็งเม้ง ทำได้ไหมครับ ?

fengshui

ตามหลักวิชาการได้ครับ

แต่ประเพณีบางท้องถิ่นอาจไม่เหมาะ  ต้องสอบถามจากผู้ใหญ่ครับ

sirikiat

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณครับ

fengshui

ยินดีครับ