16 เม.ย. , 2024, 03:24:46 pm

Author Topic: การตั้งพระภูมิเจ้าที่  (Read 5372 times)

unicza

• Newbie
  • *
การตั้งพระภูมิเจ้าที่
« on: 13 มี.ค. , 2014, 02:13:28 pm »
เรียนซือเฮียคับ คือไปดูที่ดินมาที่หนึ่ง พบว่ามีศาลพระภูมิกับศาลตายายเก่า  มีซือเฮียได้วางตำแหน่งผังของที่ดินใหม่คับ วางตำแหน่งศาลไว้ใกล้กับตัวเรือนบ้าน
1.ที่บ้านเป็นคนจีน สามารถตั้งตี่จู้อีกหนึ่งแห่งได้ไหม(ที่เดิมไม่มีตี่จู้  ตั้งขึ้นมาใหม่) หากไม่ได้ตั้งเป็นปึงเถ่ากงแทนได้ไหม เพราะเป็นบ้าน+โรงงาน
2.เคยทราบมาว่าเงาของบ้านห้ามทับศาลเเละเงาศาลห้ามทับบ้าน  ถ้าตำแหน่งนั้น มีเงาทับกันควรทำอย่างไรดี
3.ถ้าหากเราแก้ไม่ได้จริงๆ เราสามารถถอนศาลเเล้วเชิญพระภูมิเจ้าที่ เข้าไปเป็นเจ้าที่ได้ไหม
ขอบพระคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การตั้งพระภูมิเจ้าที่
« Reply #1 on: 14 มี.ค. , 2014, 03:49:29 pm »
1. ศาลพระภูมิและตี่จู้ ถือเป็นสิ่งเดียวกัน
... แต่กรณีจำเป็น สามารถตั้งได้ 2จุด
... ปึงเถ่ากง ก็ใช้ได้ครับ

2. นับตอนเที่ยง สรุปคือ ศาลอย่าอยู่ใต้ชายคาตรง ๆ เป็นอันใช้ได้ครับ

3. ได้ครับ