28 มี.ค. , 2024, 11:02:42 pm

Author Topic: การปรับสภาพ  (Read 4626 times)

maekai

• Full Member
การปรับสภาพ
« on: 22 ก.ค. , 2014, 02:14:18 am »
เรียนถามอาจารย์ที่เคารพ
จากหนังสือ ได้อ่านการปรับสภาพเนื่องจากไปกระทบทิศอสูร มีข้อสงสัยค่ะอยากเรียนถามอาจารย์ค่ะ
1 หลังบ้านลูกเขยเป็นทิศเหนือ ได้ทำการติดตั้งแอร์ทางทิศใต้ และไม่ได้ดูฤกษ์เพราะช่างมีวันมาติดได้บางวัน(ลูกเขยเป็นคนไทย)  แต่ก่อนติดแนะนำลูกสาวให้ราดน้ำ5ขันกำแพงด้านนอกตรงทิศที่จะติด อย่างนี้พอใช้ได้ไหมคะ

2 ถ้าจะปรับสภาพ จากการใช้โปรแกรมที่ให้มาบอกต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัย สงสัยตรงที่ว่า ฤกษ์ปลอดภัยใช้ได้ครั้งเดียวหรือคะ แอร์จะเสียเราไม่รู้ล่วงหน้าค่ะอาจารย์ (เคยใช้มาครั้งหนึ่งแล้ว)

3 การปรับสภาพ ถ้ามีฤกษ์ปลอดภัยที่จะทำเร็วที่สุดคือ วัน พฤหัสนี้ วันที่24กค2557แต่เป็น เวลา 9.30-10.30 ซึ่งไม่ใช่ช่วงบ่ายทำพิธีได้ไหมคะ

4และ ลูกเขยเกิดปีขาล จะปะทะกับลูกเขยไหมคะ เพราะเห็นปฏิธินเขียนว่า วันวอกไม่ถูกกับขาล ส่วนวันศุกร์วันระกาไม่ถูกกับเถาะ ลูกสาวเกิดปีระกา ส่วนดิฉันเองเกิดปีเถาะค่ะ
5 ถ้าตอนทำพิธ๊ หลานยังอายุ แค่2เดือน ให้อยู่ชั้นบนตอนทำก่อนได้ไหมคะ

จึงอยากขอคำแนะนำจากอาจารย์ด้วย
ขอบพระคุณอาจารย์มาในที่นี้ด้วยค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การปรับสภาพ
« Reply #1 on: 24 ก.ค. , 2014, 12:12:00 pm »
1. แก้ดาว 5  แต่ไม่ได้แก้อสูรครับ

2. กรณีจำเป็นใช้ซ้ำได้ครับ

3. ได้ครับ ถ้าเป็นฤกษ์ปลอดภัย

4. ฤกษ์ปลอดภัย ใช้ไดกับทุกปีเกิดครับ ราศีในฤกษ์จะแก้กันเองครับ

5. ได้ครับ

maekai

• Full Member
« Reply #2 on: 24 ก.ค. , 2014, 12:23:26 pm »
และถ้าฤกษ์เป็นช่วงก่อนเที่ยง ทำแล้ว ทิ้งไปจนบ่าย เย็นๆค่อยกวาดเก็บได้ใช่ไหมคะ

ขอบพระคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 25 ก.ค. , 2014, 05:29:18 pm »
ถูกต้องครับ