28 มี.ค. , 2024, 07:39:52 pm

Author Topic: บ้านโครงการกำลังจะก่อสร้าง ทิศหลังบ้านเป็นทิศแตกสลาย  (Read 4999 times)

Thanawat21

• Newbie
  • *
เรียนท่านอาจารย์
ผมสนใจบ้านโครงการหลังนึง แต่ติดอยู่ว่ายังไม่ได้เริ่มงานก่อสร้างตัวอาคาร (เป็นบ้านเดี่ยวครับ) แต่มีการตอกเสาเข็มไปเมื่อราวกลางปีที่ผ่านมา คาดว่าจะมีการก่อสร้างตัวอาคารภายในปีนี้ ซึ่งผมลองวัดองศาของที่ดิน รวมทั้งของบ้านข้างเคียง ปรากฏว่าอยู่ในช่วงองศา 18-22 องศาทิศทิ่ว ซึ่งเป็นทิศแตกสลายประจำปี และไม่ควรกระทำการก่อสร้าง ถ้าเป็นเช่นนี้หลังจากบ้านสร้างเสร็จ แล้วเราทำการซื้อขายโอนกรรมสิทธิ์มา เจ้าบ้านและผู้อยู่อาศัยจะได้รับผลกระทบไม่ดีหรือไม่ครับ ถ้าธุรกรรมดังกล่าวเกิดขึ้นก่อน 4 กพ 2559 หรือเราสามารถทำพิธีล้างปรับสภาพและหาฤกษ์เข้าอยู่อาศัยซึ่งต้องเป็นหลัง4 กพ 2559 จึงจะไม่ได้รับผลจากการกระทบทิศแตกสลายครับ
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
หากกระทบมาต่อเนื่องโดยไม่ได้หยุดเป็นเวลานาน สามารถกระทำต่อได้เลย

นิตินัย ไม่ต้องดูฤกษ์ เพราะไม่มีการกระทบใด ๆ

Thanawat21

• Newbie
  • *
เรียนท่านอาจารย์
กราบขออภัยครับที่กระผมตั้งคำถามไม่ชัดเจน ขออนุญาติลำดับความดังนี้ครับ
> เป็นหมู่บ้านจัดสรร สร้างบ้านเดี่ยว ที่ดินที่จะก่อสร้างบ้านอิงอยู่ทิศเหนือ องศาโดยประมาณ 18-22 องศา
> มีการตอกเสาเข็มในราวๆ กลางปีที่ผ่านมา พ.ศ.2557 ซึ่งกระทบทิศอสูรปี (315-45 องศา) และน่าจะกระทบทิศแตกสลายประจำปีด้วย (ทิศจื้อ 345-15) เพราะมีการตอกเสาเข็มหลายตำแหน่ง
> หลังจากเสร็จงานเสาเข็ม ไม่มีการก่อสร้างต่อเนื่อง หยุดดำเนินการก่อสร้างไม่น้อยกว่า 6 เดือน จะเริ่มทำการก่อสร้างตัวบ้านภายในปีนี้ครับ
> เมื่อมีการก่อสร้างบ้านในปีนี้ พ.ศ. 2558 ก็จะกระทบทิศแตกสลายประจำปี คือทิศทิ่ว 15-45 องศา ซึ่งเป็นทิศด้านหลังของบ้านพอดี

กระผมจึงขอเรียนถามว่า ถ้าเป็นกรณีเช่นนี้ที่มีการกระทบทั้งทิศอสูรและทิศแตกสลายดังกล่าว
1) ถ้ากระผมซื้อบ้านหลังนี้เพื่อการอยู่อาศัย จะมีปัญหาหรือได้รับผลกระทบ ต่อเจ้าบ้านและผู้อยู่อาศัยหรือไม่ครับ ในแง่ของฤกษ์ยามการก่อสร้างที่กระทบทิศอสูรและทิศแตกสลายดังกล่าวข้างต้น
2) หรือกรณีนี้จะไม่กระทบต่อเจ้าบ้านและผู้อาศัย เพราะว่ามีการเปลี่ยนเจ้าของจากโครงการจัดสรรเป็นกระผม
3) การล้างปรับสภาพจะสามารถช่วยแก้ไข ผลกระทบจากทิศอสูรและทิศแตกสลายได้หมดหรือไม่

กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์ล่วงหน้าอีกครั้งครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
หมู่บ้านจัดสรร มีการกระทบไปทั่ว ดังนั้น โอกาสกระทบมีน้อย

แต่เมื่อเราเป็นเจ้าของ และเริ่มต้นกระทบใหม่ในทิศห้าม  อันนี้มีผลกับตัวเรา

*** ใช้ฤกษ์ปลอดภัยล้างอาถรรพ์  และให้ล้างติดกัน 3 วันครับ