28 มี.ค. , 2024, 12:19:06 pm

Author Topic: โคมไฟสีแดง และสีน้ำเงิน ที่พาดบนโลงศพอาม่า ..เมื่อเสร็จงานแล้วต้องทำอย่างไร ?  (Read 8076 times)

Sidtetouch

• Newbie
  • *
ขอสอบถามท่านอาจารย์ และผู้รู้ครับ... พอดีอาม่าผมอายุ 102 ปี พึ่งเสียไป  ในงานศพ บนโลงของอาม่าก็จะมีโคมไฟ สีแดงพาดอยู่ตามจำนวนลูกๆ + กับโคมสีน้ำเงิน ..พอเสร็จงานญาติๆ ก็ แจกโคมแดงให้ พ่อผม 1 คู่ และ ตัวผม 1คู่ พร้อมบอกว่าให้ผมเอาไป 1 คู่ เพราะผมเป็นหลานชายคนโต ต้องเอาไป ขอสอบถามอาจารย์ครับว่าโคมที่ผมได้มาควรเอาไปเก็บไว้ที่ไหนครับ ต้องแขวนในบ้าน หรือ หน้าบ้าน หรือว่าห้ามเอาเข้าบ้าน ครับ แล้วความหมายของโคมคืออะไรครับ ?...รบกวนด้วยครับ พอดีตอนนี้ผมเอามาไว้ที่ในบ้าน แล้วไม่รู้จะทำอย่างไรต่อครับ...

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
เดิม จะแขวนไว้หน้าบ้าน

ปัจจุบัน มักนำไปเก็บ เพราะไม่สะดวกแขวน