29 มี.ค. , 2024, 05:59:01 am

Author Topic: ยังสงสัยเรื่องฤกษ์แต่งงาน  (Read 6167 times)

maekai

• Full Member
กราบเรียนถามอาจารย์ที่นับถือ
ดิฉันเคยได้ขอคำชี้แนะเกี่ยวกับฤกษ์แต่งงาน คือวันรับตัวเจ้าสาว เนื่องจากกว่าจะเดินทางจากบ้านเจ้าสาวไปบ้านเจ้าบ่าวซึ่งอยู่ห่างกัน จึงวางแผนกันล่วงหน้าว่าจะเดินไปให้ถึงที่บ้านเจ้าบ่าวก่อนเวลาฤกษ์พราะกลัวว่าวันนั้นรถติด ถ้าไปถึงก่อนนาน แล้วระหว่างนั้นให้เจ้าสาวกับเจ้าบ่าว รอกันหน้าบ้าน หรือ ในรถคะ  หรือรอที่บ้านอื่นที่ใกล้คียงได้ไหม  และเคยถามอาจารย์ว่า ฤกษ์ที่เข้า เป็น ประตูรั้ว หรือประตูบ้าน เมื่อวันที่26พค. อาจารย์ชี้แจงมาว่าประตูบ้าน ซึ่งคำตอบต่างจากของคุณ Sawaluk วันที่ 19 กค. เป็น ประตูรั้ว ดิฉัน เลยชักสับสนค่ะ ต้องรบกวน อาจารย์ชี้แนะอีกครั้งนะคะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ยังสงสัยเรื่องฤกษ์แต่งงาน
« Reply #1 on: 31 ก.ค. , 2007, 09:42:12 am »
ขออภัยครับ ต้องเป็นประตูรั้วบ้าน

ปกติรอในรถครับ มีช่วงเวลาประมาณ 1 ชม. น่าจะเพียงพอในการประมาณเวลาได้

maekai

« Reply #2 on: 18 ส.ค. , 2007, 01:45:19 pm »
กราบเรียนถามอาจารย์อีกครั้งค่ะ
หลังจากวันหมั้นก็มาถึงวันรับตัวเจ้าสาวและฤกษ์ปูเตียง ที่ได้ฤกษ์จากอาจารย์เป็นวันเดียวกัน และ ฤกษ์เวลาเดียวกัน
จึงใคร่ถามข้อสงสัยคือ
1 ในการรับตัวเจ้าสาวที่บ้านเจ้าสาว  พ่อและแม่เจ้าบ่าวมารับที่บ้านเจ้าสาวได้ไหม เนื่องจากญาติเจ้าบ่าวอยู่ต่างจังหวัดเป็นส่วนใหญ่ค่ะอาจลงมาวันฉลองแต่งซึ่งถัดออกไปอีก2วัน เลยจะเหลือแต่พี่ชายเจ้าบ่าวที่ทำงานที่กรุงเทพ และพ่อแม่ที่เดินทางลงมาก่อนแล้วค่ะ
2 แม่เจ้าบ่าวเกิดปีมะเส็ง ตามที่ได้ส่งไปให้ตอนหาฤกษ์ค่ะ ปีมะเส็งชงกับปีนี้ใช่ไหมคะ และ มารับตัวเจ้าสาวที่บ้านไจ้สาวได้หรือเปล่าคะ
รบกวนอาจารย์ชี้แนะด้วยค่ะ

fengshui

« Reply #3 on: 21 ส.ค. , 2007, 09:48:21 am »
พ่อและแม่เจ้าบ่าว  จะรอรับเจ้าสาวอยู่ที่บ้าน หรือที่งาน ไม่ไปรับเจ้าสาวครับ

maekai

« Reply #4 on: 23 ส.ค. , 2007, 03:27:09 pm »
ขอบคุณอาจารย์ค่ะที่ชี้แนะนะคะ
หนังสือที่ออกของปีหน้า อยากให้ลงธรรมเนียมต่างๆเพื่อให้ลูกหลานได้จรรโลงประเพณีไว้ค่ะ

fengshui

« Reply #5 on: 24 ส.ค. , 2007, 12:49:25 am »
ตอนนี้ เรื่องที่กำหนดแล้วคือ ทำไมต้องทำสุสาน ?

ส่วนภาคผนวกมีการเปลี่ยนแปลง เพิ่มเติม ผลไม้มงคล ครับ

สำหรับประเพณีวัฒนธรรมจีน มีมาก ต่างถิ่นต่างภาษา หลากหลายมาก
แต่จะลองรวบรวมเรื่องที่คนสนใจใกล้ตัวดูครับ