20 เม.ย. , 2024, 03:37:54 pm

Author Topic: ถามเรื่องการราดน้ำ 5 ขันครับ  (Read 5211 times)

rabchai

• Guest
เรียนซือเฮียครับ

ผมได้อ่านบทความต่างๆในเวบแล้วมีข้อสงสัยดังนี้ครับ

หลังร้านผมได้อิงทิศตะวันออกเฉียงเหนือ แต่ได้ทำการเจาะตะปู พุก ไปเมื่อปลายเดือนกรกฎาคมที่ผ่านมา
และได้ทำการเลาะสายโทรศัพท์ออกจากฝาผนัง  ซึ่งก่อนหน้านี้ผมไม่มีความรู้เรื่องเหล่านี้มาก่อน เพิ่งจะมาค้นเจอเวปนี้ไม่กี่วันมานี้เอง  จึงมีข้อเรียนถามดังนี้

1 การราดน้ำ5ขัน ต้องทำอย่างไรครับ  น้ำคือน้ำธรรมดาหรือเปล่า ขันต้องใช้กี่ใบ เป็นขันใหม่หรือเปล่า
จะต้องราดทุกจุดที่มีการเจาะหรือเปล่าครับ

2 การที่เลาะสายโทรศัพท์ออกจากกำแพงโดยการดึงตะปูตัวเล็กออก ถือเป็นการกระทบด้วยหรือไม่

3 จุดที่เลาะสายโทรศัพท์หาก ราดน้ำไม่ได้มีวิธีอื่นอย่างไรเนื่องจากจุดนี้มีปลักไฟฟ้าอยู่

4การราดนำ5ขันนี้ถ้าเราทำบ่อยๆจะดีหรือไม่ครับ หรือมีผลพอๆกับครั้งเดียว

5หน้าร้านของผม มีเสาไฟฟ้า ตรงหน้าประตู1ต้น ประตูเป็นประตูกระจก อ่านในบทความแล้ว ให้ติดคำว่า[ไช้]ที่แปลว่าลาภ อยากทราบว่าติดที่ตรงไหน ครับ ติดที่ประตู หรือที่เสาไฟฟ้า  ควรใช้ตัวหนังสือขนาดเท่าไร และหาซื้อได้ที่ไหน
6 ในกรณีนี้ถ้าต้องการใช้สีแม่ลูกที่ประตู ควรใช้สีอะไรครับ ผมจะใช้สติกเกอร์ตกแต่งประตู

7หน้าบ้านมีท่อระบายน้ำอยู่ตรงกับประตู ต้องแก้ไขอย่างไรครับ ถ้าใช้สีแม่ลูก ใช้สีอะไรครับ

ขอขอบคุณมากนะครับ

« Last Edit: 16 ส.ค. , 2007, 06:46:52 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. น้ำคือน้ำธรรมดา  ขันเพียง 1 ใบแต่ราด 5 ครั้ง ในตำแหน่งที่ได้กระทบจุดแรกสุด
2. นับครับ
3. ใช้ผ้าชุบน้ำหมาด ๆ โปะลงไปบริเวณใกล้เคียง 5 ครั้ง ( แต่ไม่ใช่ Plug ไฟ )

4. การทำบ่อยไม่ได้มีผลเสียใด ๆ
5. เขียนอักษรที่เสาไฟครับ แต่หากไม่ตรงแนวประตูตรง ๆ ไม่ต้องแก้ครับ
6. หน้าบ้านตกเฉียงใต้  สีแดง+สีเหลือง
7. ปิดทึบไปเฉพาะบริเวณนี้ น่าจะดีกว่าครับ

rabchai

• Guest
ในส่วนของประตูที่ตรงกับฝาท่อระบายน้ำไม่สามารถ ย้ายประตูได้อะครับเลยไม่สามารถปิดทึบได้

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณมากเลยนะครับจะนำไปปฏิบัติ ครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
การย้ายประตูเป็นเรื่องใหญ่ ทั้งในทางปฏิบัติและวิชาการ ( ต้องรู้ว่า ตำแหน่งโชคลาภจากดาว 9 ยุคอยุ่ที่ใด )
จึงไม่แนะนำให้ย้าย โดยเฉพาะกรณีอยู่แล้วเป็นปกติสุข ยิ่งไม่ควรย้าย