28 มี.ค. , 2024, 09:12:15 pm

Author Topic: การตั้งศาลเจ้า ปุนเถ้ากง ( ปึงเถ่ากง )  (Read 29195 times)

Uncle J

• Guest
ผมได้ทำการซ่อมแซมบ้านใหม่ทั้งหลังทำให้การที่ตั้งศาลเจ้าเปลี่ยนแปลงไปจากเดิม  หลังจากซ่อมแซมเสร็จแล้วผมต้องหาที่ตั้งศาลใหม่ ผมต้องทำยังไงครับ หมายถึงทิศทาง รวมถึงวันที่จะตั้งได้ครับ ขอบพระคูณมาก (ผมต้องการซื้อศาลใหม่มาตั้งด้วยครับ)
« Last Edit: 15 ก.พ. , 2007, 03:18:44 am by Fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ได้กระทบมาแล้ว หากไม่ได้ดูฤกษ์ มีสิทธิ์กระทบ ทิศอสูร
    แก้ไขโดยการใช้ ฤกษ์ปลอดภัย ไปทำการ ล้างอาถรรพ์
2. ปกติบ้านเรือนทั่วไป จะตั้งเพียง ตี่จู้ เท่านั้น ( ผู้ใหญ่บ้าน )
    ปึงเก่ากง เหมาะกับสถานที่ใหญ่มาก ( ผู้ว่า )
... แต่กรณีมีอยู่แล้ว หรือเคยตั้งแล้ว โดยมารยาท จะไม่ยกเลิกกัน

3. กรณีของคุณ การจะตั้งต้องดู ฤกษ์ยาม ให้ถูกต้อง
    ปัญหาคือ ต้องวัดองศาให้ถูกต้อง
    ลองอ่าน จัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ย ยุค 8 ดูก่อนครับ

หากสงสัย ถามต่อในกระทู้นี้ได้เลยครับ 

pa123

• Guest
ปึงเถ่ากง
« Reply #2 on: 17 มี.ค. , 2007, 06:55:35 pm »
อยากทราบเรื่องการตั้ง ปึงเถ่ากง มีความสำคัญอย่างไรค่ะแล้วจำเป็นจะต้องตั้งคู่กับเจ้าที่ไหมค่ะ
แล้วถ้าเราไม่ตั้งเจ้าที่ในบ้านจะมีผลเสียออะไรไหมค่ะแล้วถ้าตั้งแล้วเราจะได้อะไรค่ะ
 เค้าบอกว่าตั้งเจ้าที่แล้วจะช่วยในเรื่องการทำมาหากินจริงไหมค่ะ
« Last Edit: 18 มี.ค. , 2007, 06:07:14 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ปึงเถ่ากง
« Reply #3 on: 18 มี.ค. , 2007, 06:22:19 am »
บ้านเรือนทั่วไปตั้ง ตี่จู้เอี้ย อย่างเดียวก็เพียงพอ (เหมือนเป็น ผู้ใหญ่บ้าน )
ปึงเถ่ากง เหมาะกับการตั้งบ้านเรือนขนาดใหญ่มาก หรือโรงงาน ( ผู้ว่า )

ตั้งมากไป บ้านจะดูเป็นโรงเจ ไม่เหมาะครับ

การตั้ง เจ้าที่ เป็นการให้เกียรติผู้ใหญ่
ค้าขายได้ดีหรือไม่ ขึ้นอยู่กับบทบาทของ ดาว 9 ยุค ครับ