29 มี.ค. , 2024, 12:07:18 am

Author Topic: ลักษณะเตาไฟ  (Read 4546 times)

Thaworn

• Jr. Member
  • **
ลักษณะเตาไฟ
« on: 31 ส.ค. , 2007, 03:39:54 am »
1. เตาไฟแบบที่ฝั่งอยู่ในตู้ หรือไม่แน่ใจว่าที่เรียกกันว่าบิวอิน เตาไฟแบบนี้จะชิดกำแพงขยับไม่ได้ เตาไฟจะมีแค่ ที่เป็นโลหะโพ่ขึ้นมา 3-4 ขาเพื่อไว้สำหรับรองรับภาชนะ แบบนี้ถ้าจะทำโค้งแค่ส่วนโลหะที่ไว้รองรับภาชนะจะได้ผลหรือไม่ ถ้าไม่ได้จะมีวิธีแก้อย่างไร
2. เตาไฟแบบแบนเรียบไม่มีขาโลหะโพ่ขึ้นมา เตาไฟแบบนี้จะทำโค้งได้อย่างไรครับ หรือมีวิธีแก้แบบอื่น
3. ถ้าในครัวมีทั้งเตาไฟ ไมโครเวฟ และเตาอบ อยู่รวมกัน เราจะต้องดูบทบาทดาว ของทุกตัวหรือไม่ครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ลักษณะเตาไฟ
« Reply #1 on: 01 ก.ย. , 2007, 02:57:22 pm »
กรณีนี้อาจได้ผลไม่เต็มที่
อีกวิธี คือ ตั้งจุดยึดเหนี่ยวในห้องครัว ( เจ้าเตา )
แล้วทำให้ตำแหน่งลาภวิบัติเป็นลาภ หรือเป็นบารมีวิบัติ

สำคัญที่ผนังเตาพิงอยู่ หากแบนราบติดพื้น ก็คงต้องใช้วิธีแรกเช่นกัน

ต้องครับ แต่ให้น้ำหนักที่เตาไฟ เป็นหลักครับ