28 มี.ค. , 2024, 12:13:03 pm

Author Topic: การเลือกสีกระเบื้องหลังคา  (Read 18141 times)

Pod

• Newbie
  • *
อยากขอเรียนถามการเลือกสีกระเบื้องหลังคาบ้านครับ ควรมีหลักอะไรบ้างครับ
บ้านพิงทิศ 329 องศา - ไห (วัดด้วยจานแสง)
มีแผนจะสร้างบ้านใหม่บนบ้านเดิม ในปีหน้า 2551 แต่ต้องรื้อบ้านเก่าปีนี้ มีฤกษ์ตอนช่วงปลายปีมั๊ยครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การเลือกสีกระเบื้องหลังคา
« Reply #1 on: 05 ก.ย. , 2007, 01:31:22 am »
หลังพิงธาตุน้ำ ไห
หน้าพิงธาตุไฟ จี๋

สีที่ปรับสภาพระหว่างทิศด้านหน้ากับด้านหลัง คือ ไม้ สีเขียว
หากไม่สะดวก ทาที่เชิงชายก็ได้ครับ

Pod

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 05 ก.ย. , 2007, 10:16:42 am »
1. ขอถามต่ออีกนิดเป็นความรู้ครับ นอกจากดูทิศหน้าบ้านและหลังบ้านเป็นทิศอะไร แล้วหาสีกลางระหว่างสองทิศ แล้วมีหลักอื่นในการเลือกสีกระเบื้องหลังคาหรือเปล่าครับ
2. แล้วถ้าหน้าบ้านหลังบ้านเป็นธาตุเดียวกันเช่น ธาตุดิน (ถ้าหลังบ้านพิงทิศ 60 องศา) ควรเลือกสีกระเบื้องอย่างไรครับ
3. ต้องพิจารณาดวงเจ้าบ้านในการเลือกสีด้วยมั๊ยครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 05 ก.ย. , 2007, 12:14:07 pm »
1. ไม่มีครับ
2. อันดับแรกสีธาตุทอง - สีขาว / อันดับสอง สีตนเอง คือ สีเหลือง ครีมไข่ไก่
3. ไม่ครับ