28 มี.ค. , 2024, 05:22:37 pm

Author Topic: ขอบพระคุณอาจารย์เกรียงไกร  (Read 19754 times)

kpangam

• Jr. Member
  • **
ผมเป็นศิษย์รุ่นที่ 41 ที่ตอนนี้ไม่ได้เรียนต่อแล้ว เพราะมีปัญหาเรื่องสุขภาพ
ซือเฮียเคยแนะนำให้ผมส่งดวงให้อาจารย์วิเคราะห์ดวงเพื่อหาวิธีการแก้ไข
ผมได้รับเหรีญปรับดวงมาแล้ว  แต่กว่าจะหาคนมามอบให้จนครบก็ถึงวันที่ 24 กันยายน
เมื่อผมได้เหรียญครบแล้วผมก็รอดูว่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้าง ปรากฏว่า วันที่ 1 ตุลาคม
ผมถูกล็อตเตอรี่ เลขท้าย 2 ตัว ซึ่งผมไม่ถูกมา 2 ปี แล้ว  ตรงกับที่อาจารย์ บอกว่า ปีนี้หลังจากรับมอบเหรียญ
แล้วจะได้ลาภเล็กน้อย(ปกติผมไม่มีดวงเรื่องล็อตเตอรี่)

และอาจารย์บอกว่าต้องระวังเรื่องโรคเกี่ยวกับตา และโรคหัวใจ ผมก้เริ่มเจ็บหน้าอกบ่อยเหมือนกัน แต่พยายาม หาธาตุไม้และธาตุดินมาแก้ไขนะครับ

ผมมีข้อสงสัยเพิ่มอีกหน่อยครับ
เคยมีคนตั้งกระทุ้บอกว่าการมอบเหรียญจะทำให้ตัวเองเสียพลังไป  ทีนี้ น้องคนที่ผมให้เขามอบเหรียญให้
หลังจากมอบเหรียญให้ผมแล้วเขาก็มีปัญหา ตกรถมอเตอร์ไซค์รับจ้าง 2 ครั้ง ครั้งแรก เกือบถูกรถที่ตามหลังมาทับหัวแบะ ครั้งที่ 2 ตกหลังกระแทกพื้น และมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องซวยหลายๆอย่าง

ผมโทรไปเล่าเรื่องผมถูกล็อตเตอรี่ให้เขาฟัง ถึงได้รู้ว่ามีปัญหา  ผมได้ส่งดวงของเขามาให้อาจารย์วิเคราะห์ตั้งแต่ปลายเดือนที่แล้วครับ คิดว่าปลายเดือนนี้น่าจะได้

ผมนั่งสมาธิและแผ่กุศลให้น้องเขาทุกวันและขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองแล้ว  และแม่เขาได้ส่งพระพิฆเณศร  มาให้น้องเขาบูชา  ผมดูในดวงของน้องเขาแล้ว ถ้ามอบเหรียญผมเองอาจต้องมอบเหรียญให้เขาเพื่อเป็นการแก้ดวงของเขาด้วย ซึ่ง ผมก้ยินดี

ผมขอถามว่า ที่ซือเฮียบางคนเคยบอกเกี่ยวกับเรื่องนี้เป็นเรื่องจริงหรือเปล่าครับ  (ซือเฮียสุภชัย เคยตอบว่าเป็นการสร้างกุศล 2 ทาง คือไม่ให้เจ้ากรรมนายเวรของคนรับมอบก่อกรรมเพิ่ม และช่วยส่งเคราะห์คนที่รับมอบไม่ให้รับเคราะห์)

ผมขอทราบวิธีการแก้ไขด้วยครับ  ไม่ว่าจะเป้นเพราะดวงของเขากำลังมีเคราะห์เองหรือเกิดจากการช่วยผมก็ตามครับ

แต่ตอนนี้ปัญหาคู่แข่งในที่ทำงานเบาลงแต่ยังไม่หายครับ

ขอให้อาจารย์และซือเฮียมีความสุขความเจริญครับ

kpangam

• Jr. Member
  • **
Re: ขอบพระคุณอาจารย์เกรียงไกร
« Reply #1 on: 03 ต.ค. , 2007, 09:58:21 am »
ผมเคยอ่านหนังสือเล่มหนึ่งที่ซินแสท่านหนึ่งเขียนถึง ฮวงจุ้ยใน คาสิโน หลังซือเฮียพูดถึง  เขาพาดพิงถึง บางคนบอกว่าวิชาตัวเองเป็นเฮี่ยงคง แต่เวลาใช้วิชากลับใช้ของซำง้วน  ตอนแรกผมก็สงสัยว่า เฮี่ยงคง กับ ซำง้วน คืออะไร แต่ตอนนี้ผมพอจะรู้แล้วว่าคืออะไร

ตอนที่ซือเฮียพูดเมื่อปีที่แล้ว ผมก็ได้ฟังอยู่  และพยายามหาหนังสือเล่มที่ว่ามาอ่าน  พอได้อ่านแล้วผมว่าคนที่เป็นซินแสไม่ควรกล่าวถึงคนอื่นในทางไม่ดี  เพราะแต่ละที่ก็มีข้อดีข้อเด่นต่างกัน ถ้าเอามาใช้เพียงส่วนเดียว ก็ไม่ครบไม่เกิดผล

เหมือนอย่างซำง้วนบางสำนักมีหลักการวิเคราะห์ที่ อ่านแล้วงงๆ แต่เขาก็เอามาใช้ของเขาได้แล้วได้ผล

หรือบางสำนักทุบๆๆ ทำใหม่  แล้วมันก็ดีของเขา  ไม่มีเรื่องอสูร เพราะสำนักเขาไม่มีเรื่องนั้น

บางสำนักดูเหมือนเล่นไสยศาสตร์  แต่เขาก้แก้ของเขาได้

ผมขอบพระคุณจริงๆที่ได้มาเรียนที่สำนักนี้ที่นอกจากจะสอนความรู้ฮวงจุ้ยอย่างไม่ปิดบังแล้ว  ยังสอนเรื่องคุณธรรม จริยธรรมด้วย  ซินแสไม่ใช่แค่มีความรู้อย่างเดียว ต้องมี จรรยาบรรณควรแก่การได้รับความนับถือด้วย

รุ่นที่ผมเรียน พฤติกรรมไม่เหมือนบางรุ่น
อย่างผมอ่านตำราฮวงจุ้ยเองมา 10 ปีก่อนมาเรียน  พอเข้ามาเรียน  ถึงรู้ก็ไม่ควรแสดงออกว่ารู้   
และความรู้ที่ได้จากสำนักส่วนใหญ่จะลึกกว่าตำราที่มีขายในท้องตลาด
เพราะในท้องตลาด จะเน้นเรื่อง  ชัยภูมิ กับ แปดทิศ ซะส่วนมาก ดาวเก้ายุค กับ ดวงชะตาไม่ค่อยมีตำรา ที่มีหรือเคยเห้น หลักวิชาดูสับสนบ้าง หรือลึกซึ้งเกินไปบ้าง อ่านเองไม่เข้าใจ หรือไม่ก็ คนเขียนกับคนอ่านความรู้ต่างกันมาก

การเป้นลูกศิษย์ความกตัญญูรู้คุณและเคารพครูบาอาจารย์ สำคัญมาก ปีแรกผมไปทัศนศึกษา แต่ไม่ได้ไปไหว้ครูเพราะยังขับรถไม่เป็น  แต่ปีนี้ผมได้แก้ตัวไปไหว้ครูแล้ว แม้ว่าจะทำให้โรคผมกำเริบกว่าเดิมก็ตาม

ผู้ที่ได้เรียนกับอาจารย์เกรียงไกร ผมคิดว่ามีบุญ เพราะอย่างน้อย ก็ไม่ถูกคนที่รู้แค่งูๆปลาๆ มาหลอกลวง และสามารถแก้ไขฮวงจุ้ยให้ตัวเองได้(แต่ต้องเรียนให้ถึงขั้น ถ้าเรียนไม่ถึงหรือเรียนถึงขั้นแต่ไม่รู้เรื่องก้อย่าไปแก้เลยเพราะอันตราย)

การให้ความเคารพต่อผู้สอนก็เป็นสิ่งจำเป็น เมื่อไม่มีความเคารพก็ไม่ต่างจากการเข้ามาขโมยวิชา  แล้วเอาไปใช้แล้วอ้างว่า รู้ได้ด้วยตัวเอง ซินแสหลายคนมีวิชาก็ด้วยวิธีนี้  แต่ความรู้มันจะจำกัด เพราะสำนักของเรามีท่านปรมาจารย์ ครูบาอาจารย์ที่ล่วงลับไปแล้ว อาจารย์ปู่  อาจารย์เกรียงไกร และ บางที ถ้าหากครูบาอาจารย์ไม่เปิดทาง จะมืดบอดในการวิเคราะห์ฮวงจุ้ยไปเลย  (เพราะผมเคยเป็นมาก่อน ถึงได้ให้ความสำคัญกับการเคารพต่อครูและผู้สอนตลอดจนการไหว้ครู)

หวังว่าผู้เรียนรู้รุ่นหลัง  ต่อจากรุ่น 41 คงไม่ทำอะไรที่เป็นการลบหลู่ครูบาอาจารย์ นะครับ  เพราะสำนักเรามีครูบาอาจารย์ดูแลอยู่  ไม่ใช่แค่การเรียนรู้ทางวิชาการเท่านั้น  เพราะวิชานี้มีครูบาอาจารย์สืบทอดกันมาหลายรุ่น และครูบาอาจารย์ที่ล่วงลับไปแล้ว สามารถลงโทษศิษย์เนรคุณ และศิษย์ทรยศได้  คนที่เจอเท่านั้นถึงจะรู้ว่ามีอยู่จริงๆ

และคนที่จะเป็น ซินแสสามารถแก้ดวงให้คนอื่นได้  ต้องมีครูบาอาจารย์คุ้มครองอย่างมากเลย เพราะเจ้ากรรมนายเวรของแต่ละคน ไม่เหมือนกัน บางท่านดุมากขนาดไม่ตายไม่เลิก แต่ซินแสกลับไปแก้ให้  ถ้าเป็นคนธรรมดาที่ไม่มีอะไรคุ้มครอง  ต้องรับกรรมไปแทน อาจถึงขั้นตายแทนได้แต่ทำไม บางท่านแก้แล้ว กลับไม่เป็นไร และเจริญขึ้นอีก เพราะครูบาอาจารย์ท่านคุ้มครองให้ และเกิดเป็นสิ่งที่เรียกว่าการสร้างกุศล 2 ทาง

ผมขอยืนยันเลยว่า การจะนำวิชาฮวงจุ้ยไปใช้ โดยไม่มีครูบาอาจารย์คุ้มครอง อาสัยหลักวิชาอย่างเดียว ต่อให้แม่นหลักวิชาแค่ไหน  ไม่พ้นต้องรับกรรมแทนคนอื่นเขา การไหว้ครูและให้ความเคารพต่อผุ้สอน เป็นสิ่งจำเป้นสูงสุด

ที่เขียนมายาวไม่ได้โฆษณาชวนเชื่อ แต่ได้ประสบกับตัวเองมาแล้ว และอยากให้เป็น อุทธาหรณ์ แก่ผู้เรียนรู้รุ่นหลังต่อๆไปด้วยครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #2 on: 04 ต.ค. , 2007, 01:26:45 am »
เรื่องการเสียพลังเพราะไปมอบเหรียญให้ ไม่มีแน่นอนครับ
หลายท่านมอบเหรีญให้ผู้อื่นบ่อย ๆ มาหลายปีแล้ว ก็ปกติดีอยู่

กรณีน้องชาย
1. น่าจะเกิดจากดวงเขาเอง
2. หรือไปกระทบอสูร ( ลองตรวจสอบดู )

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 04 ต.ค. , 2007, 01:38:39 am »
ความกตัญญูกตเวทิตาต่ออาจารย์ผู้สอน
เป็นคุณธรรมสำคัญที่สุดอย่างหนึ่งของผู้ศึกษาฮวงจุ้ย

( เป็นเหตุผลหนึ่ง ที่อาจารย์สมัยก่อนเก็บสุดยอดวิชาให้กับลูกศิษย์ที่ได้พิจารณาแล้วว่า เป็นคนดี )

ขาดคุณสมบัติข้อนี้ ก็ไม่สมควรเป็นผู้ศึกษาวิชาฮวงจุ้ย

หากดูหนังจีนสมัยก่อน การมาเผยแพร่วิชานอกสำนัก เท่ากับดูหมิ่นเกียรติอาจารย์และสถานที่
การลงโทษสถานเบา ถูกขับไล่ออกนอกสำนัก ประจานไปทั่ว ในที่สุดก็ไม่มีคนต้อนรับ
ถูกตราหน้าตลอดชีวิต ....... น่าแปลกใจ ที่สามัญสำนึกเช่นนี้ในปัจจุบัน แทบไม่มีเหลือ
เพราะมุ่งเน้นแต่เงิน และชื่อเสียง โดยไม่สนใจเรื่องที่ควรและไม่ควร

ผู้ที่หลงคารม ควรไตร่ตรองดูว่า คนที่จะมาสอนตนเอง มีพฤติกรรมเช่นนี้
ควรนับถือหรือไม่ หรือสมควรหลีกให้ห่างไกล