28 มี.ค. , 2024, 03:29:59 pm

Author Topic: มีปัญหาการใช้ProgramผูกดวงจีนกับWindow Vista basic  (Read 9683 times)

kiddy

• Guest
เรียนซือเฮีย Jo

ผมศิษย์รุ่น 42 ครับ  ผมซื้อ notebook ตัวใหม่เป็น OS Window Vista Basic แล้วใช้แผ่น Program ผูกดวงจีน v.2.96 กับเครื่องดู มันเข้าได้ครับแต่มีปัญหาดังนี้ครับ
1. ตัวหนังสือที่ต้องแสดงเป็นภาษาไทย กลายเป็นตัวquestion mark ทุกตัวเลย (?????)
2. ผูกดวงปีเดือนวันเวลาอื่นไม่ได้เลย นอกจากเวลาปัจจุบันซึ่งการผูกดวงเวลาปัจจุบันก็ไม่ยอมแสดงผลของวัยจรด้วย

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member

kiddy

• Guest
Virtual Machine

ไม่เข้าใจคำตอบครับ ช่วยขยายความด้วยครับ

Jo

• Global Moderator
  • Full Member
ขอตอบดังนี้ครับ
1. ที่เป็น ? เพราะไม่ได้ Set System เป็น ไทยครับ ให้แก้ไขโดยไปตั้ง Regional and language Default เป็นภาษาไทยครับ จะแก้ปัญหาได้แน่นอน
2. น่าจะเป็นปัญหาจากการลงระบบของ OS เพราะผมเคย Test กะ Vista แล้วทำงานได้ตามปกติ ลองแก้ปัญหาตามข้อ 1 แล้วแจ้งผลอีกทีครับ

kiddy

• Guest
เรียนซือเฮีย Jo

ใช้ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ขอบคุณครับที่แจ้งให้ทราบ