28 มี.ค. , 2024, 08:38:53 pm

Author Topic: รวมกระทู้ : ไฉ่ซิ้งเอี้ย เทพเจ้าแห่งโชคลาภ  (Read 55218 times)

toni

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

กำลังจะเริ่มทำการปรับปรุงบ้านใหม่ครั้งใหญ่ ปัจจุบันเลยย้ายมาเช่าอพาร์ทเม็นต์อยู่
โดยวางแผนจะเริ่มก่อสร้างในช่วงปลายเดือนก.พ.
ปีนี้ถ้าจะไหว้เทพเจ้าไฉ่ซิ้งเอี้ย ไม่ทราบว่าควรกลับไปไหว้ที่บ้านเหมือนปีที่แล้ว หรือ
ไหว้ที่อพาร์ทเม็นต์ที่มาเช่าอยู่จะเหมาะสมกว่าครับ

ขอบคุณครับ
โทนี่

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
หากสะดวกไหว้ที่บ้าน จะดีกว่าครับ

sernsunsarn123

• Guest
เราต้องไหว้ทั้ง 2 องค์เลยหรือเปล่าค่ะ

sernsunsarn123

• Guest
เทพเจ้าแห่งโชคลาภ ไฉ่ซิ้งเอี๊ย นะค่ะ

fengshui

ไหว้ทั้ง 2 องค์เลยครับ

Komson_1

• Newbie
  • *
1. ต้องไหว้ไฉ่สิ่งเอี้ยที่บริษัทฯด้วยหรือไม่ครับ เพราะปกติไหว้ที่บ้านอยู่แล้ว (ที่บริษัทฯมีรูปหล่อของไฉ่สิ่งเอี้ยบูชาอยู่)
2. ปกติไหว้ที่บ้านอยู่แล้วและหากต้องไหว้ที่บริษัทฯด้วยการไหว้ที่บริษัทฯนี้ถือว่าเป็นการไหว้ครั้งแรกหรือไม่
3. ที่บ้าน และบริษัทฯมีรูปหล่อไฉ่สิ่งเอี้ยบูชาอยู่จะนำมาตั้งที่โต๊ะไหว้ด้วยได้หรือไม่
ขอบคุณครับ

fengshui

1. แล้วแต่ความพึงพอใจของแต่ละบุคคลครับ
2. นับครั้งแรก ตามแต่ละสถานที่ครับ
    สำหรับบริษัทฯ คุณ นับเป็นครั้งแรกครับ
3. ไม่จำเป็น
    บางท่านนิยมเอาธูปที่ไหว้ตามฤกษ์ มาปักด้านใน

Komson_1

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ (ตอบเร็วดีมากเลยครับ)

fengshui

ด้วยความยินดีครับ

( ตอบเร็ว เพราะบังเอิญ Online อยู่ครับ )

jupiter7

• Guest
อาจารย์ครับผมได้บูชาองค์ไฉซิ่งเอี๊ยมาและอยากจะนำเข้าบ้าน
อยากเรียนสอบถามอาจารย์ว่าต้องทำอย่างไรบ้าง
ต้องดูฤกษ์หรือไม่และจัดวางทิศทางไหนจึงจะเหมาะสม
ตอนนี้ที่ผมคิดไว้คือจะหาตู้โชว์มาแล้วนำองค์ไฉ่ซิ่งเอี๊ยวาง
หันหน้าไปทางหน้าบ้าน(ทิศใต้)ในบริเวณห้องนั่งเล่นครับ.
เหมาะสมหรือไม่เพียงไรครับ.

ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้าครับ

fengshui

การจัดวาง ต้องทราบองศาที่แน่นอน + ต้องดูฤกษ์ครับ
วางในห้องนั่งเล่นได้

golf_1210c

• Jr. Member
  • **
เรียนถามซือเฮียครับ ปีนี้ไฉ่สิ่งเอี๊ยะ เสด็จมาทางทิศตะวันออก แต่จากที่ดูในปฎิทินของอาจารย์แล้วนั้น ทิศตะวันออกปีนี้ไม่ค่อยดี ดังนั้นถ้าเราไหว้รับไฉ่สิ่งเอี๊ยะ จะมีผลอะไรหรือไม่อย่างไร และต้องแก้ไขอย่างไรหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

fengshui

1. ทิศตะวันออกเป็นทิศอสูร ตั้งแต่ 4 กพ. 2552 - 4 กพ. 2553
2. ทิศอสูร จะมีปัญหาก็ต่อเมื่อเริ่มต้นกระทบ หากไม่มีการกระทบใด ๆ ก็คือปกติ
3. การไหว้ไฉ่ซิ้งเอี้ย ทิศทางที่มาไม่เกี่ยวข้องกับทิศอสูรครับ

KwanKwan

• Newbie
  • *
ปกติไหว้ไฉ่ซิงเอี็ยทุกปี(ที่บ้านแม่) แต่ปีนี้แต่งงานออกเรือนมาอยู่กันเอง จะต้องไหว้ไฉ่ซิงเอี๊ยกลางวัน หรือกลางคืนคะ (อ่านในหนังสือมีสองฤกษ์ คนที่ไห้ประจำ กับคนที่เริ่มไหว้) ขอความกรุณาด้วยคะ่

fengshui

ดูฤกษ์ไหว้แบบครั้งแรกครับ

fengshui

ซือเฮียครับ  การไหว้ไช้สิ่งเอี้ยถ้าครอบครัวผมไหว้เป็นประจำทุกปี

แต่ปี 52 นี้ ต้องไปไหว้ที่บ้านหลังอื่นต้องดูฤกษ์มั๊ยครับ
(มีบ้าน 2 หลัง ) ถ้าดูฤกษ์ใหม่ ต้องไหว้กี่โมงครับ ขอบคุณครับ

fengshui

หากบ้านหลังนั้น ไหว้ทุกปี เราเป็นมิได้เป็นผู้นำพิธี ไหว้ตามเขาได้เลย

แต่หากบ้านหลังนั้น ไม่เคยไหว้ หรือปีที่ผ่านมาไม่ได้ไหว้
ต้องดูฤกษ์ รายละเอียดตามหน้า 71 ในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล 2552  ครับ

KwanKwan

• Newbie
  • *
คือ ให้ไหว้ตอนกลางวันนะคะ ขอบพระคุณคะ

fengshui

ตามฤกษ์ที่ระบุไว้
ยินดีครับ

fengshui

ที่บ้านมีองค์ไฉ่ซิ้งเอี้ยแล้ว - ปีนี้ต้องไหว้อย่างไร

สอบถาม 2 ข้อค่ะ
1. ซือเฮีย สุภชัย เคยบอกในห้องเรียนว่า เวลาไหว้หรือทำความสะอาด เจ้าที่ หรือ สิ่งศักดิ์สิทธิ์
ไม่ควรยกกระถางธูปขึ้นมาทำความสะอาด ให้ใช้มือจับไว้แล้วทำความสะอาดรอบๆๆ

ดังนั้น อยากรบกวนสอบถามว่า ในการไหว้ไฉ่ซิ่งเอียช่วงตรุษจีน
ที่บ้านมีการบูชาเป็นรูปปั้น และมีการถางธูปเฉพาะของท่าน
ทุกปีที่ผ่านมา ในการไหว้ จะอัญเชิญรูปปั้น และกระถางธูปของท่าน ไปตั้งตามทิศการไหว้ของแต่ละปี
จึงอยากสอบถามว่า สามารถกระทำได้หรือไม่ หากไม่สมควร รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ

2. รกบวนสอบถามการตั้งกระทู้ ผ่านเว็ปค่ะ
ได้สมัครเป็นสมาชิกแล้ว แต่เมื่อต้องการเข้าไป
ตั้งกระทู้ ไม่สามารถตั้งได้ค่ะ รบกวนช่วยแนะนำ
วิธีการตั้งให้ด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ศิษย์รุ่น46
« Last Edit: 03 ก.พ. , 2009, 07:01:31 am by fengshui »

fengshui

1. ชุดเดิมให้ไหว้ตามปกติ
    จัดอีกชุดไหว้ด้านนอกบ้าน โดยปักลงบนฟัก ทิ้งเมื่อเสร็จพิธี

2. คุณต้องรับ Email ยืนยัน และต้องกดตอบรับ ระบบจึงจะอนุมัติให้ครับ

puttipong

• Newbie
  • *
ไช้สิ่งเอี้ย
« Reply #21 on: 21 ม.ค. , 2009, 04:14:26 am »
ซือเฮียครับ  การไหว้ไช้สิ่งเอี้ยปกติจะตั้งโต๊ะไหว้กลางแจ้ง หรือตั้งโต๊ะไหว้ใต้ชายคาบ้านครับ

fengshui

Re: ไช้สิ่งเอี้ย
« Reply #22 on: 21 ม.ค. , 2009, 06:00:20 am »
กลางแจ้งครับ

piyawat

• Newbie
  • *
ไหว้ครั้งที่ผ่านมา ซิงเจียที ผมก็ไม่ได้ไหว้ เพราะลืม
แต่สมมติไม่ลืม ก็มาไหว้ไม่ได้ อยู่ดี

ผมจึงไม่ได้ไหว้ เหมือนท่านสมาชิกบางท่าน ที่บอกเล่ามาในกระทู้
ไม่ทราบว่าจะมีวิธีแก้ไขอย่างไร หากไม่ได้ ไหว้ส่งเจ้าขึ้นสวรรค์ ครับ

และครั้งต่อไปนี้ 20 มค 52 วันพระไทย ตรงกับ เทียงเต็ก งวยเต็ก ผมสามารถไหว้ได้

แต่พอวันไหว้ไฉ่ซิงเอี๊ย 26 มค 52 11.30 - 12.30
ไม่ลืม จำมาได้ตลอด
ผมก็ไม่สามารถไหว้ได้อย่างแน่นอน จะต้อปฏิบัติอย่างไรครับ
จะได้ไม่ต้องเตรียม เครื่องไหว้ วันเสาร์อาทิตย์นี้ครับ

fengshui

การไหว้ส่งเทพเจ้าขึ้นสวรรค์เป็นเรื่องที่ดีสำหรับเจ้าบ้านในการแสดงความคารวะขอบคุณ
แต่หากกระทำไม่ได้ ไม่ได้ถือเป็นโทษภัยแต่อย่างใด

ส่วนการไหว้ไฉ่ซิ้งเอี้ย - เทพเจ้าแห่งโชคลาภ
ก็เช่นเดียวกบข้างต้น

piyawat

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณครับ อาจารย์
กระผมก็ได้แค่ กล่าวขอโทษ ที่ตี่จู้เอี๊ยะ แทน

ด้วยความสำรวม และ ความเคารพ

ว่าขออภัยท่าน และฝากท่านบอกไปทางองค์เทพเจ้าที่เกี่ยวข้องให้ทราบ

ปีหน้าเมื่อมีโอกาสพอเหมาะพอดี ก็จะทำตามไม่ละเว้นอย่างแน่นอน

เพราะ อากง อาม่า ที่บ้าน ก็บอก ว่าไม่ได้ทำก็คือไม่ได้ทำ
ผ่านแล้วก็ผ่านเลยไม่ต้องมาไหว้ทดแทน

อาจารย์ คิดอย่างไร ครับ หากจะมีการไหว้ทดแทน ในวันรุ่งขึ้น จะเกิดโทษหรือ คุณอย่างไร

fengshui

ไฉ่ซิ้งเอี้ยไหว้วันชิวหยีก็ได้ครับ
และไม่ควรยึดติดมากจนเกินไป