19 เม.ย. , 2024, 12:43:27 pm

Author Topic: ขอความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับดาวเบญจภูติครับ  (Read 4060 times)

Aries

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับผมขอรบกวนซือเฮียหน่อยครับ

1. หากเดือนนั้น ๆ เจอ ดาวเบญจภูติ ของทิศที่จะประกอบพิธี เช่น เดือนมกราคม ดาวเบญจภูติประจำที่ทิศเหนือ     แต่ต้องการที่จะประกอบพิธี หรือย้ายเปลียนแปลงเพิ่มเติม ไม่ทราบว่าต้องให้ราดน้ำ 5 ขัน ด้วยหรือเปล่าครับ   เพราะประธานอิงทิศเหนือ หรือ ไม่ต้องครับ เพราะเป็นทิศ ต่อเนื่อง ซึ่งเป็นประธานที่กระทำต่อจากปีที่แล้ว

2. ถ้าในกรณีที่ต้องราดน้ำก่อนกระทำนั้น จำเป็นไหมครับที่ต้องราดน้ำในวันกระทำนั้น หรือ ราดก่อนได้ กี่วัน

3. ถ้าเวลาหาฤกษ์ได้แล้วและไปตรงกับฤกษ์ปลอดภัย และตรงกับราศีเทพ จะถือว่า ฤกษ์นั้นเป็นฤกษ์ปลอดภัย หรือยังเป็นฤกษ์ที่เราหาได้เพียงแต่ปลอดภัยยิ่งขึ้นไปครับ

4. ไม่ทราบว่าต้องติดกั๋วด้วยหรือเปล่าครับในปี 2551 4 กุมภาเป็นต้นไป ในเมื่อองศาที่วัดได้ เป็น 1 องศา ด้านหน้าเป็นทิศใต้ ประตูตก 8 8 และทิศใต้ เป็นดาวเบญจภูติประจำอยู่ของปีนี้  ช่วยอธิบายเพิ่มเติมด้วยครับ

5. รบกวนเพิ่มเติมครับ แล้วการที่หลังประธานเป็นทางที่สามารถเดินผ่านได้ เพราะต้องใช้เนื้อที่ใช้งาน แต่ว่า วางโต็ะตัวหนึงเอาไว้ใช้งาน ติดหลังฉากผนังประธานอาจจะทำให้ประธานไม่มั่นคงหรือเปล่าครับ ไม่ทราบว่าจะมีวิธีอะไรช่วยแก้ได้หรือเปล่าครับ

ขอรบกวนซือเฮียช่วยไขข้อสงสัยหน่อยครับ

ขอบพระคุณซือเฮียมากๆ ครับ
รุ่น 44

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. หากเริ่มต้นที่ทิศอื่น แล้วไล่เคาะต่อเนื่องมา ไม่ต้องราดน้ำ
เพราะ *** ไม่ใช่จุดเริ่มต้น ***

หรือ หากไม่ได้มีการกระทบ เช่น ย้ายของเบา ๆ ก็ไม่ต้องแก้

2. ราดน้ำไม่ต้องดูฤกษ์
แต่หากดูฤกษ์เพื่อประกอบการอย่างอื่น ควรราดก่อนกระทำ

3. ฤกษ์ปลอดภัย และตรงกับราศีเทพ จะปลอดภัยยิ่งขึ้น

4. ต้องครับ กรุณาอ่านหน้า 56 - 57 ในปฏิทินฤกษ์มงคล 2551 ประกอบครับ

5. ประธานไม่มั่นคงเท่าที่ควร แต่ก็คงแก้ไขได้เท่านี้ครับ