19 เม.ย. , 2024, 04:02:16 am

Author Topic: รูปทรงเจดีย์  (Read 8699 times)

ton

• Guest
รูปทรงเจดีย์
« on: 21 ม.ค. , 2008, 03:19:54 pm »
ขอเรียนถามเกี่ยวกับรูปทรงของเจดีย์ครับ
(1) เจดีย์บรรจุกระดูกทรงสี่เหลี่ยมกับทรงหกเหลี่ยมให้ผลที่แตกต่างกันหรือไม่
(2) องศาของเจดีย์ยึดตามแผ่นป้ายปิดชื่อผู้ตายว่าพิงทิศใดใช่หรือไม่
(3) การบรรจุกระดูกลงเจดีย์จะต้องดูทั้งฤกษ์ตั้งเจดีย์และฤกษ์บรรจุกระดูกใช่หรือไม่

เนื่องจากผู้ตายเกิดปี 2491 ปีชวด และที่ดินด้านหนึ่งพิง 312 องศา หากตั้งเจดีย์สี่เหลี่ยมและหันไปในทิศทางเดียวกันกับเจดีย์องค์ข้างๆ แล้ว จะไม่สามารถปรับองศาได้  แต่หากเลือกเจดีย์หกเหลี่ยมแล้ว จะสามารถหมุนตั้งองศาได้โดยที่มองแล้วจะไม่ผิดแปลกจากเจดีย์รอบข้าง

(4) อยากให้ช่วยแนะนำร้านจำหน่ายเจดีย์ด้วยครับ
(5) หากมีข้อแนะนำอื่นเพิ่มเติม จักขอบพระคุณยิ่งครับ