28 มี.ค. , 2024, 10:07:04 am

Author Topic: การดูแลรักษาฮวงซุ้ย  (Read 7525 times)

pailin

• Guest
การดูแลรักษาฮวงซุ้ย
« on: 04 เม.ย. , 2008, 08:00:09 am »
 :-[รบกวนขอคำแนะนำค่ะ เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมามีโอกาสไปไหว้ฮวงซุ้ยอาม่าของเพื่อน จากการบอกเล่าของเพื่อนเค้าบอกว่านี่เป็นครั้งแรกที่มาไหว้เนื่องจากทางครอบครัวมีความเชื่อว่าห้ามไปไหว้ภายใน 3 ปี นับจากท่านเสีย พอเดินทางไปถึง พบว่าฮวงซุ้ยอาม่า ดูทรุดโทรมไปมาก(มีกอหญ้าวัชพืช ต้นไม้ใหญ่ขึ้นด้านหน้าหลุม โครงสร้างของหลุมเป็นดินไม่มีหญ้าปกคลุม) ไม่มีป้ายชื่อเนื่องจากครอบครัวของเพื่อนยังไม่มีกำลังทรัพย์พอจะจัดสร้าง เพื่อนรวมทั้งตัวหนูเองจึงอยากจะทำการปรับปรุงเท่าที่จะทำได้ อาทิ กำจัดวัชพืชและต้นไม้ใหญ่ ปลูกหญ้าญี่ปุ่นบนหลุม ทำความสะอาด อยากขอคำแนะนำจากอาจารย์ว่าควรปรับปรุงอะไรได้อีกบ้างเพื่อเป็นการทำให้ฮวงซุ้ยอาม่าดีขึ้น มีกำหนดเดินทางไปวันเสาร์ 5 เมษายน ค่ะ โทรไปถามเจ้าหน้าที่ทางสุสานบอกว่าสามารถเข้ามาทำเองได้เลย แต่ดูคำแนะนำของอาจารย์แล้วต้องดูฤกษ์ก่อน พอดีเพื่อนซื้อหญ้าญี่ปุ่นมาเรียบร้อยแล้ว จะแก้ไขอย่างไรได้บ้างค่ะ รบกวนหน่อยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ  ??? :'(

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การดูแลรักษาฮวงซุ้ย
« Reply #1 on: 04 เม.ย. , 2008, 12:24:23 pm »
ห้ามไปไหว้ภายใน 3 ปี ในระบบคนจีนไม่มีประเพณีปฏิบัติเช่นนี้
มีแต่ซินแสที่เรียนมาไม่ครบในเมืองไทยจึงระบุเช่นนั้น
ส่วนใหญ่เป็นเพราะกลัวเรื่องอสูร หรือตกคงบ้วง

ที่ถูกต้อง ต้องดูฤกษ์ก่อนทำการปรับปรุง
*** ต้องดูฤกษ์ ทำการล้างอาถรรพ์ แล้วลงมือปรับปรุงต่อครับ ***