28 มี.ค. , 2024, 07:40:47 pm

Author Topic: ติดอสูรหรือเปล่าคะ  (Read 13438 times)

Thitaree

• Newbie
  • *
ติดอสูรหรือเปล่าคะ
« on: 12 พ.ค. , 2008, 04:08:05 am »
เรียนซือเฮียที่เคารพ
ดิฉันมีเรื่องรบกวนค่ะ
บ้านพิงทิศ 90
ห้องน้ำชั้นล่างพิงทิศ 90 (ทิศตรงข้ามประตู และชักโครกพิงทิศ 90) เจ้าที่อยู่บริเวณนี้
ห้องน้ำชั้น 3 พิงทิศ 270 (ชักโครกและอื่นๆ พิง 270) แต่ทิศตรงข้ามประตู คือ 180 แต่ตำแหน่งประตูนี้อยู่เกือบกลางบ้าน เพราะบ้านเป็นทาวน์เฮ้าส์ ทรงยาว ส่วนหน้าบ้านมี 1 ห้องนอน ส่วนหลังบ้านมี 1 ห้องพระ บันไดอยู่กลางบ้านขึ้นจากบันไดเลี้ยวซ้ายจะเจอห้องน้ำซ้ายมือ เดินตรงไปเป็นห้องนอนส่วนหน้า แต่ถ้าจากบันไดเลี้ยวขวาจะเจอห้องพระ

วันที่ 11 พ.ค.2551
เวลา 10.30 น. เปลี่ยนประตูห้องน้ำชั้นล่าง เหตุการณ์ปกติ
เวลา 12.30 น. (ประมาณ) เปลี่ยนประตูห้องน้ำชั้น 3 ลูกชายทำแก้วแตก

คำถามคือ
1.  บ้านจะติดอสูรหรือไม่คะ เพราะไม่แน่ใจว่า ไปทำโดนทิศใต้ 180 หรือเปล่าคะ แล้วต้องแก้อย่างไรคะ
2.  ดิฉันนัดช่างเอาไว้วันที่ 14 พ.ค.2551 13.30 น. มาทำประตูหน้องน้ำชั้น 2 ที่เหลือ ซึ่งเป็นตำแหน่งเดียวกับชั้น 
     3 ไม่ทราบว่าถ้าติดอสูร จะติดเพิ่มหรือไม่อย่างไร กังวลมากเพราะเป็นห้องน้ำของแม่ซึ่งอายุ 73 (ปีชวด) ซึ่ง
     เป็นปีชง
3.  ตอนนี้เลือกวันที่ 14 พ.ค.2551 ฤกษ์ปลอดภัยแต่ไม่ทราบว่าช่วยได้หรือไม่ (หากติดอสูรไปแล้ว)
3.  หากจำเป็นต้องดำเนินการเปลี่ยนประตูชั้น 2 ต่อไป จะมีวิธีการอย่างไรเพื่อแก้ไขคะ
ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยนะคะ
ฐิตารีย์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ติดอสูรหรือเปล่าคะ
« Reply #1 on: 12 พ.ค. , 2008, 07:02:36 am »
เดือน พค. ทิศตะวันออกเป็นทิศอสูรเดือน
ได้กระทบอสูรเดือนแล้วครับ ( ไม่ได้กระทบอสูรปี )

14 พ.ค.2551 13.30 น ให้ทำพิธีล้างปรับสภาพ ในตำแหน่งที่ได้กระทบไป
และให้ช่างเริ่มดำเนินการประมาณบ่าย 2 ก่อน บ่าย 2.30 น.  ก็จะปกติครับ

Thitaree

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 12 พ.ค. , 2008, 07:10:05 am »
เดือน พค. ทิศตะวันออกเป็นทิศอสูรเดือน
ได้กระทบอสูรเดือนแล้วครับ ( ไม่ได้กระทบอสูรปี )

14 พ.ค.2551 13.30 น ให้ทำพิธีล้างปรับสภาพ ในตำแหน่งที่ได้กระทบไป
และให้ช่างเริ่มดำเนินการประมาณบ่าย 2 ก่อน บ่าย 2.30 น.  ก็จะปกติครับ

Thitaree

• Newbie
  • *
« Reply #3 on: 12 พ.ค. , 2008, 07:13:50 am »
เรียนซือเฮียที่เคารพ
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมค่ะว่า
ในกรณีห้องน้ำ ถือเป็นทิศบทบาท 270 หรือ 180 คะ แล้วบทบาทไหนมีน้ำหนักให้คุณให้โทษมากกว่ากันค่ะ
ทิศตรงข้ามประตูมีแค่ถังเก็บน้ำ 1 ใบ
ทิศ 270 มีชักโคก อ่างล่างหน้า และ ฝักบัวอาบน้ำค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
ฐิตารีย์

fengshui

« Reply #4 on: 12 พ.ค. , 2008, 07:27:43 am »
มองจากภาพรวมของบ้าน
ห้องน้ำอยู่ส่วนใด

หากอยู่หลังบ้าน ก็นับเป็นทิศตะวันออกครับ

Thitaree

• Newbie
  • *
« Reply #5 on: 12 พ.ค. , 2008, 07:57:25 am »
เรียนซือเฮีย
ถ้ามองจากภาพรวมห้องน้ำอยู่กลางบ้าน (ถือเป็นดาว 5 หรือเปล่า) ค่อนไปด้านหน้า (270) ชิดด้านซ้ายของบ้าน (180)
อย่างนี้
1.กระทบทิศใต้ด้วยหรือไม่
2.แม่ปีชวด ห้ามอยู่ตอนทำพิธีหรือไม่ ถ้าห้าม จะเข้าบ้านได้ตอนไหนคะ
3. ตอนสาด ยืนหันหน้าเข้าหากำแพงหลังบ้าน สาดเข้าหากำแพง สำหรับห้องน้ำ ยืนอยู่หน้าห้องน้ำ (ที่กระทำการ) สาดเข้าประตูห้องน้ำ (2 ด้าน ในและนอก หรือเปล่า) และต้องสาดเข้ากำแพงตรงข้ามประตู (180) หรือเปล่า
4.  อ้างอิงจากใน web บิอกว่าให้สาดไปยังกำแพงทิศอสูร ในกรณีบ้านดิฉัน คือหลังบ้านใช่ไหมคะ แล้วกำแพงห้องน้ำติดอสูรด้วยหรือเปล่าคะ
5.  วันที่ 14/5/51 ปะทะทิศกระทำการหรือไม่คะ รวมถึงผู้ประกอบพิธี (ปีจอ ธาตุดิน)
ขอขอบคุณค่ะ
ฐิตารีย์

fengshui

« Reply #6 on: 13 พ.ค. , 2008, 01:32:18 am »
1. ส่งผังมาที่ [email protected]

2+5. หากใช้ฤกษ์ปลอดภัย ใช้ได้ทุกคนทุกทิศครับ

3. ทำด้วยครับ

4. ใช่ครับ / จุดใดที่กระทบ จุดนั้นกระทบอสูร ควรล้างปรับสภาพครับ

Thitaree

• Newbie
  • *
« Reply #7 on: 13 พ.ค. , 2008, 06:18:15 am »
เรียนซือเฮีย
ดิฉันส่งผังไปให้ตาม E-mail ที่แจ้งไว้เรียบร้อยแล้วค่ะ
รบกวนถามเพิ่มเติมว่า
การติดอสูรนี้ ถ้าไม่แก้ มีผลอย่างไร กินเวลานานแค่ไหนคะ
ถ้าเราคอยสังเกตแล้วไม่ปรากฏเหตุการณ์ร้าย จะเป็นเพราะอะไรได้บ้าง
ถ้าสังเกตแล้วมีเหตุการณ์ร้ายเกิดขึ้น ค่อยแก้ จะสายเกินไปไหม
การแก้ไข จะทำให้สิ่งที่ดีก็ไปด้วย มันก็ทำให้ไม่ดีอยู่ดีนี่คะ
สอบถามเพื่อเป็นความเข้าใจที่ถูกต้องค่ะ
ขอบคุณมากนะคะ
ฐิตารีย์

fengshui

« Reply #8 on: 14 พ.ค. , 2008, 12:55:33 am »
จากภาพที่ส่งมา ห้องน้ำอยู่หลังบ้าน นับเป็นส่วนของหลังบ้าน ทิศตะวันออกครับ

อสูร - เกิดเหตุการณ์ วิวาท คดีความ เจ็บป่วย บาดเจ็บ เลือดตกยางออก หนักสุดถึงตาย
ขึ้นอยู่กับฤกษ์ที่กระทบและดวงของบุคคลผู้นั้น ( และกรรมดีของบุคคลผู้นั้น )

หากเรารอให้เกิดเหตุการณ์ก่อนแล้วค่อยแก้
เช่น เกิดอุบัติเหตุ แขนหัก แล้วค่อยไปแก้ แต่แขนหักไปแล้ว แต่จะไม่หักเพิ่ม
*** แล้วเราจะเอาชีวิตอันมีค่าไปเสี่ยงทำไม ***

การแก้ไข จะทำให้สิ่งที่ดีก็ไปด้วย แต่เริ่มต้นจากศูนย์
ย่อมดีกว่าเริ่มต้นแบบมีบวกมีลบ โดยไม่รู้ว่าบวกหรือลบมากกว่ากัน
เช่น ได้เงินก้อน แต่อาจป่วยหนัก ต้องไปเสียเงินรักษาอยู่ดี แถมเสียสุขภาพ เสียงาน เสียเวลา

Thitaree

• Newbie
  • *
« Reply #9 on: 14 พ.ค. , 2008, 01:17:05 am »
ขอบคุณซือเฮียมากมากเลยค่ะ วันนี้ก็คงไปแก้ไขตามที่ซือเฮียแนะนำ
แต่ขอเล่าเพื่อเพื่อนที่อ่านอยู่ได้ทราบด้วยคือ
หลังวันที่ทำการซ่อมแซม 1 วัน
เกิดเหตุการณ์ทะเลาะวิวาทของคนในบ้าน (อาม่ากับอาโกว แตไม่ใช่เจ้าบ้านคือดิฉันกับแฟน)
ซึ่งไม่เคยคิดว่าจะเกิด แต่ไม่รุนแรงมากค่ะ
เหตุการณ์ผ่านไปแล้ว แต่ก็หวังไว้ว่าจะไม่มีอะไรร้ายแรงเกิดขึ้นอีก
ขอขอบคุณท่านอาจารย์ ซือเฮียและทางชมรมอีกครั้งนะคะ
ฐิตารีย์

fengshui

« Reply #10 on: 14 พ.ค. , 2008, 10:44:52 am »
ด้วยความยินดีครับ