28 มี.ค. , 2024, 02:10:11 pm

Author Topic: ฤกษ์ยามในการย้ายเข้าบ้านใหม่  (Read 9131 times)

khanawuth

• Guest
ขอรบกวน อ.เกรียงไกร เกี่ยวกับฤกษ์ยามการย้ายเข้าบ้านใหม่ครับ

คือผมได้ส่งไปขอ ฤกษ์ในการเข้าอยู่อาศัย และฤกษ์ ตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ แต่ผมได้ฤกษ์กลับมาเพียงฤกษ์ตั้งสิ่งศักดิ์สิทธ์ เลยไม่แน่ใจว่า สามารถใช้ฤกษ์ตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ กับ ฤกษ์ เข้าอยู่อาศัยได้เลย หรือไม่ครับ

มีคำถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับ ฤกษ์ที่ได้รับครับ คือ

1. จากประโยคที่ว่า "หากท่านไม่ได้มีการกระทบ" หรือตั้งเตียง ตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ในทิศใต้ และทิศตะวันออก หมายความว่า "ไม่ให้ตั้งเตียงหันตัวเตียง หรือ ตั้งสิ่งศักดิ์ศักดิ์สิทธิ์หันหน้า ไปในทิศใต้ และทิศตะวันออก" ใช่หรือไม่ครับ ?
2. จากประโยคที่ว่า "หากมีการกระทบ" หมายถึง "หากมีการหันหัวเตียง หรือหันหน้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ไปในทิศใต้ และทิศตะวันออก" ใช่หรือไม่ครับ ?

รบกวนอาจารย์ช่วยให้คำตอบด้วยนะครับ

รายละเอียดของผมได้เคยขอฤกษ์ไว้ครับ

ชื่อ คณาวุฒิ  เกษมพิมล
e-mail : [email protected]

ข้อมูลในการหาฤกษ์

ประเภทของ ฤกษ์ #1 ฤกษ์ เข้าอยู่อาศัย
ประเภทของ ฤกษ์ #2 ฤกษ์ตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ / ตั้งหรือนั่ง โต๊ะทำงาน

ทิศหลังบ้าน โดยประมาณ  ทิศเหนือ
กรณีเคลื่อนย้ายมาจากทิศ  ทิศตะวันตกเฉียงใต้

ปีเกิด ผู้กระทำการ 1 เถาะ - กระต่าย  (เจ้าบ้าน  นาย คณาวุฒิ  เกษมพิมล)
ปีเกิด ผู้กระทำการ 2 มะแม - แพะ (ผู้มีกรรมสิทธิ์ในบ้านและที่ดิน (ผู้ซื้อบ้าน) นส. เมพิชชา  เกษมพิมล)

ช่วงเวลา วันหยุด,เสาร์,อาทิตย์ (หากมี)

ขอแสดงความนับถือ

คณาวุฒิ  เกษมพิมล

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ฤกษ์เดียวใช้ได้ทั้ง 2 อย่างครับ คือ เข้าบ้านแล้วตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์เลย

1+2. นับทิศพิงครับ
ห้ามทิศใต้ และทิศตะวันออก
ห้ามตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ พิงทิศใต้ หรือพิงทิศตะวันออก
ห้ามหันหัวนอนพิง 2 ทิศข้างต้น สำหรับฤกษ์ปกติที่ให้ไป

แต่หากคุณต้องกระทบ 2 ทิศดังกล่าว ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยตามที่ให้ไปครับ

หากยังงงอยู่ สอบถามมาใหม่ได้ครับ
ยินดีครับ