11 พ.ค. , 2024, 04:15:05 pm

Author Topic: สอบถามการติดกั้วดาวในทิศโหงวอึ้งเกียลักสือครับ  (Read 5792 times)

tanchai

• Jr. Member
  • **
หน้าบ้านผมอยู่ทางทิศตะวันออกเฉียงใต้ ซึ่งในเดือนเมษายนนี้ จะมีดาวเบญจภูติ (ดาวเดือนจร 5) มาสถิตอยู่ โดยเป็นทิศโหงวอึ้งเกียลักสือ ผมขอเรียนถามอาจารย์ดังต่อไปนี้ครับ
1. ผมจะทำการติดกั้วดาว 4 ที่หน้าบ้าน ในวันที่ 17 เมษายน 2554 เวลา 09.30  - 10.30 น. ซึ่งเป็นฤกษ์ปลอดภัย ได้หรือไม่ครับ
โดยไม่ได้ทำกาารทุบ หรือ ตอกแต่ประการใด เพราะจะใช้เป็นกาว 2 หน้าติดแทน
2. ที่ตำแหน่งประตูรั้ว จะอยู่ทิศใต้ ผมจะติดกั้วดาว 9 ผมเข้าใจถูกต้องใช่ไหมครับ และเราควรติดที่จุดไหนดี ระหว่างประตูรั้วที่เรา เข้า - ออก หรือที่เสาของประตูรั้ว
3. ที่ตำแหน่งประตูห้องนอนเด็ก เป็นทิศเหนือ ผมจะติดกั้วดาว 4 เหนือวงกบประตู ถูกต้องใช่ไหมครับ
4. ทั้งหมดที่กล่าวมาต้องกระทำให้เสร็จภายในฤกษ์ใช่หรือไม่ครับ และผมจะดึงกั้วดาวอันเก่าออกภายในฤกษ์ แล้วติดอันใหม่เข้าไปแทนได้เลยหรือเปล่าครับ
5. แล้วผมจะต้องไปทำการราดน้ำ 5 ขัน ที่หลังบ้านก่อนการกระทบใดๆ หรือเปล่าครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ได้ครับ แต่ห้ามทุบ เคาะ เจาะ ตอก
2. ถูกต้องครับ ( ตามระบุในหนังสือ ) ... ได้ทั้ง 2 จุด ตามสะดวกครับ
3. ถูกต้องครับ ( ตามระบุในหนังสือ )
4. ได้ครับ
5. ไม่จำเป็นครับ

tanchai

• **
ขอขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงครับ
ผมขอเรียนถามเพิ่มเติมครับ
1. มีอยู่ห้องนอนหนึ่ง ประตูหันไปทางทิศตะวันตกเฉียงใต้ เมื่อปี 2553 ได้ทำการติดกั้วดาว 1 ไว้ พอดีลืมเอาออกในฤกษ์ อย่างนี้ติดค้างไว้ ไม่มีผลกระทบใด ๆ ใช่ไหมครับ เพราะในปี 2554 ประตูห้องนี้ไม่ต้องติดกั้วดาว
2. ถ้าผมจะย้ายกรงหมาจากทิศตะวันตก มายังทิศใต้ ย้ายได้เลยหรือเปล่าครับ ไม่มีผลกระทบใด ๆใช่ไหมครับ

fengshui

1. ถูกต้องครับ
2. หากไม่ต้องรื้อถอนใด ๆ ไม่ต้องดูฤกษ์ครับ

tanchai

• **
ขอขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงครับที่ให้ความกระจ่าง

fengshui