04 พ.ค. , 2024, 03:33:25 pm

Author Topic: ขอความกระจ่างเกี่ยวกับทิศอสูร,แตกสลาย,เบญจภูติครับ  (Read 3683 times)

Lek44

• Newbie
  • *
ขอความกระจ่างเกี่ยวกับทิศอสูร,แตกสลาย,เบญจภูติ ด้วยครับ อ่านไปอ่านมาแล้วเริ่มสับสนครับว่า กรณีที่ทิศหลังบ้านแบบไหนที่ห้ามกระทำการใด ๆ โดยเด็ดขาดแม้ฤกษ์ปลอดภัยก็ใช้ไม่ได้

ขอรายละเอียดว่าทิศตัวไหน สามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้ ตัวไหนใช้ไม่ได้ครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« Last Edit: 04 ธ.ค. , 2008, 01:37:36 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ทิศแตกสลาย รุนแรงสุด
รองลงมาเป็น ทิศอสูร และดาวเบญจภูติ

ดังนั้น หากโคจรมาในทิศเดียวกัน ควรหลีกเลี่ยง
เช่นปีนี้ ทิศใต้ เป็นทั้งทิศแตกสลาย ทิศอสูร และดาวเบญจภูติ

ถือว่ารุนแรงเป็นพิเศษ หากไม่จำเป็นควรหลีกเลี่ยงไปกระทบเป็นปีถัดไป

แต่ในกรณีจำเป็น เร่งด่วน ต้องกระทบ เช่น ท่อแตก ย้ายออกจากหลังเก่า เพราะหมดสัญญา
ก็ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัย 

แต่ต้องหลีกเลี่ยงเดือนที่ทิศอสูรเป็นทิศใต้อีก เช่น เดือน ธค. นี้
หรือ หลีกเลี่ยงเดือนที่ดาว 5 จรมาอยู่ทิศใต้ เช่น เดือน กย.