09 พ.ค. , 2024, 03:28:12 am

Author Topic: ขอเรียนถามซือเฮีย เรื่องการล้างปรับสภาพค่ะ  (Read 4639 times)

jeab_ja

• Jr. Member
  • **
พอดีกำลังจะทำพิธีล้างปรับสภาพก่อนฤกษ์ที่จะย้ายเข้าไปอยู่
อยากเรียนถามซือเฮียว่า

1. การทำพิธีล้างปรับสภาพ การสาดเกลือ ข้าวสาร เหรียญนั้น
เราควรที่จะสาดไป บริเวณกว้างๆ หรือสาดแค่จุดใดจุดหนึ่งของกำแพงด้านนั้นคะ? (จะทำพิธีในวันที่ 2 3 4 กุมภาพันธ์ค่ะ ฤกษ์ปลอดภัยค่ะ)
2. หลังจากที่ทำพิธีไปแล้ว 2 ชั่วโมง เราใช้ไม้กวาดใหม่ บุ้งกี๋ใหม่ กวาด ข้าวสาร เกลือ เหรียญ ถ้าไม่อยากไปทิ้งที่ทาง 3 แพร่ง
สามารถนำไปทิ้งที่วัดบริเวณไหนของวัดก็ได้ใช่หรือไม่คะ?
3. หลังจาก เก็บกวาด ข้าวสาร เกลือ เหรียญแล้ว เราสามารถใช้น้ำ 5 ขัน สาดไปที่กำแพงด้านนอก
หรือนำผ้ามาชุบน้ำแล้วโปะไป 5 ครั้ง ที่กำแพงด้านใน ภายในวัดเดียวกันได้หรือไม่คะ?

ขอบคุณซือเฮียค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. โยนกำแพงหลังบ้านเป็นอันดับแรก  ที่เหลือโยนกำแพง หรือพื้นก็ได้ครับ
    *** 3 4 กุมภาพันธ์  ไม่มีฤกษ์ปลอดภัยครับ

2. ไม่ควรครับ

3. ได้ครับ

jeab_ja

• **
ขอโทษค่ะ บอกไม่กระจ่าง
คือจะทำพิธีล้างปรับสภาพ 3 วันติดกัน
วันที่ 3 และ 4 จะใช้ฤกษ์เดียวกับวันที่ 2 ได้ใช่มั้ยคะ?

ถ้าไม่อยากวางไว้ที่ทาง 3 แพร่ง ซือเฮียเคยแนะนำว่าไปไว้ที่วัดก็ได้
ถ้านำไปที่วัด ต้องเป็นทาง 3 แพร่งเหมือนกันหรือไม่คะ

ขอบคุณซือเฮียค่ะ

fengshui

สรุปดังนี้ วันแรกโยนเวลาใด  วันที่ 2 และ 3 ควรโยนเวลานั้น แต่หากไม่สะดวก ก็เป็นช่วงบ่าย

ทาง 3 - 4 แพร่ง  จะตรงเป้ามากกว่าครับ

jeab_ja

• **
ขอบคุณซือเฮียมากค่ะ
กระจ่างแล้ว

fengshui