06 พ.ค. , 2024, 09:19:07 pm

Author Topic: ประธานกับจุดยึดเหนี่ยว(อีกครั้ง)  (Read 4847 times)

Moodam

• Full Member
เรียนถามอาจารย์ใหญ่และศิษย์พี่ครับ
คือผมยังสงสัยเรื่องอิทธิพลของประธานกับจุดยึดเหนี่ยวบริวารอยู่ครับ
1. อ้างอิงจากผังเก้าช่องครับ เช่นประตูเป็นดาว 8 แต่เปิดตำแหน่งตั้งอยู่ในส่วนที่เป็นพื้นที่บริวาร อิทธิพลจะแตกต่างจากประตูที่เปิดในตำแหน่งที่เป็นพื้นที่หลักหรือไม่ครับ หรือเหมือนกับตึกแถวสองห้อง ประธานตั้งอยู่ตึกหนึ่ง แต่ประตูที่ใช้เปิดอยู่อีกซีกข้างหนึ่ง ซึ่งเป็นพื้นที่บริวารจากประธาน
2. หากการตั้งประธานทำให้ประตูเป็นลาภเสื่อมหรือลาภวิบัติ การแก้ด้วยจุดยึดเหนี่ยวหรือหาองศาตั้งประธานใหม่ อันไหนจะดีกว่ากันครับ
3. หากประตูบ้านเป็นลาภยุค ฝั่งตรงข้ามประตูเป็นช่องลม ช่องลมนี้จะเป็นทิศทางที่ดีหรือเสียครับ
4. คำว่าประธานต้องหมายถึงเพียงแค่หนึ่งเดียวใช่ไหมครับ เช่น หิ้งขนาดใหญ่ บนหิ้งมีองค์เจ้าประมาณ 5-6 องค์วางเรียงกัน หากมองโดยรวมทั้งหิ้งก็จะดูใหญ่มาก แต่้ถ้ามองเป็นองค์ ๆ ไป ขนาดก็ไม่ได้ต่างกัน ในที่นี้ประธานควรเป็นทั้งหิ้ง หรือควรให้เหลืององค์เจ้าไว้เพียงแค่องค์เดียวครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ช่วยทำภาพประกอบด้วยครับ

2. ตั้งประธานใหม่ครับ

3. ดีครับ แต่หากรุนแรง คือมากไป ก็ไม่ดีเช่นกัน

4. ภาพรวมคือทั้งหิ้ง
   แต่หิ้งก็สามารถนับองค์เด่นสุดได้ เช่น องค์ใหญ่สุด องค์กลาง

Moodam

ผมขออ้างอิงถึงกระทู้เก่าที่ผมเคยถามไว้ครับตามรูป plan.gif
http://www.fengshuitown.com/fengshui-forum/index.php?topic=1695.0 คือเดิมประธาน 344 ปรับตำแหน่งประธานเอียงไปที่ 338
ถ้าเปลี่ยนการเปิดปิดประตูฝั่งที่ตรงกับประธานโดยปิดไม่ใช้แล้วไปเปิดอีกห้องหนึ่ง ตรงประตูฝั่งนั้นจะเป็นพื้นที่บริวาร แล้วจะได้ตำแหน่ง 38 ด้วย
หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

นับเป็นพื้นที่รวมกัน

*** คำถามลักษณะเช่นนี้ ค่อนข้างซับซ้อน ด้วยมีปัจจัยหลายประการที่ต้องคำนึง
รวมถึงการให้คำปรึกษามีโอกาสผิดพลาดสูง

คำถามลักษณะเช่นนี้ครั้งต่อไปขอให้เป็นกรณีศึกษาในขั้น 5 จะดีที่สุดสำหรับผู้ขอรับคำปรึกษาครับ

Moodam

ขอบคุณครับ

fengshui

ยินดีครับ