08 พ.ค. , 2024, 04:01:27 am

Author Topic: การใช้จานวัดแสงอาทิตย์  (Read 3734 times)

nopphon

• Newbie
  • *
ซือเฮียครับพอดีผมเพิ่งซื้อจานวัดแสงอาทิตย์ของชมรมมา  มาแล้วศึกษาวิธีการใช้งานจากหนังสือของอาจารย์คำถามมีอยู่ว่า
1.ทิศหลังบ้านผมอยู่ทางทิศเหนือ
2.ผมวัดในตอนเช้าเวลาประมาณ 9.00-10.00 น.วัดทางทิศตะวันออกของบ้านและหาทิศทางของทิศองศาหลังบ้านโดยดูจากตำแหน่งของเงาจานวัดแสงอาทิตย์เป็นหลักจานได้องศามาอยู่ที่ค่าหนึ่ง
3.วัดในตอนบ่ายเวลา 13.00-15.00 น.วัดทางทิศเหนือและทิศตะวันตกปรากฎว่าได้องศาดูจากตำแหน่งของเงาจานวัดแสงอาทิตย์โดยหาทิศหลังบ้านตรงกันทั้ง 2 ทิศ และใช้เข็มทิศทหารตรวจสอบอีกครั้งก็ไกล้เคียงกัน
4.ผมมีความสงสัยว่าทำไมในตอนเช้าช่วงเวลาดังกล่าวผมถึงวัดองศาได้ไม่เท่ากับในช่วงเวลาตอนบ่ายครับ

Jo

• Global Moderator
  • Full Member
Re: การใช้จานวัดแสงอาทิตย์
« Reply #1 on: 18 ส.ค. , 2009, 11:03:24 am »
ถ้าบ้านได้ฉาก วัดองศาถูกต้องทั้งตอนเช้าหรือตอนบ่ายจะได้องศาเดียวกันครับ
กรณีวัดต่างทิศคนละมุมของบ้านแล้วได้องศาต่างกัน มีความเป็นไปได้ว่าบ้านไม่ได้ฉากครับ