02 พ.ค. , 2024, 07:10:04 pm

Author Topic: การใช้ฤกษ์ตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ และฤกษ์เข้าบ้านใหม่ ใช้อย่างใดอย่างนึงได้ใช่ไหมคะ  (Read 6266 times)

preeda

• Newbie
  • *

ขอเรียนถามว่าการใช้ฤกษ์ตั้งศักดิ์สิทธิ์  และฤกษ์เข้าบ้านใหม่ ต้องใช้คู่กันหรือใช้อย่างใดอย่างนึงคะ
ด้วยครอบครัวดิฉัน มีบ้านใหม่ (บ้านหลังที่ 2) ยังไม่ได้ย้ายเข้าอยู่ ช่วงนี้คงใช้ไปนอนค้างวันเสาร์-อาทิตย์ เท่านั้น   แต่ก่อนจะเข้าไปนอนอยากเชิญพระพุทธรูปเข้าบ้านก่อนจะทำได้ไหมคะ  และนำเตียงเข้าไปตั้งเลยได้ไหม หรือว่าการตั้งเตียงต้องใช้ฤกษ์เข้าบ้านใหม่ด้วย
   และหากดิฉันจะขอสั่งซื้อโปรแกรมคำนวณฤกษ์ยาม เพื่อไปใช้เองจะได้หรือเปล่าคะ (กรณีไม่ชำนาญเรื่องฮวงจุ้ย และภาษจีนเลย)  หรือว่าต้องขอให้ทางชมรมคำนวณฤกษ์ให้คะ
   บ้านหันหน้าตะวันออกเฉียงเหนือ หลังบ้านได้ลองใช้เข็มทิศวัดได้ประมาณ 215-217 องศาคะ เจ้าบ้าน (สามี) เกิด 3 มกราคม 2502 ปีจอ คะ
    ขอความอนุเคราะห์ทางชมรมตอบให้หน่อยนะคะ
                                                  ขอบคุณมากคะ
                                                        preeda

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
จะเป็นฤกษ์เดียวกัน หรือคนละฤกษ์ก็ได้ครับ

ก่อนจะเข้าไปนอนอยากเชิญพระพุทธรูปเข้าบ้านก่อน - ได้ครับ

นำเตียงเข้าไปตั้งเลยได้ไหม  - ได้ แต่ต้องประกอบ แล้ววางไว้กลางห้อง เมื่อได้ฤกษ์ค่อยดันเตียงชิดผนัง

หรือจะดูฤกษ์เดียว - ตั้งพระ ตั้งเตียง ก็เท่ากับย้ายเข้าบ้านใหม่ในตัว

การดูฤกษ์ตามหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล
แม้จะพยายามทำให้ง่ายที่สุด ด้วยการใช้ราศีตัวเลขแทนภาษาจีน
แต่ก็อาจเป็นยาขม สำหรับหลายคน
แนะนำให้ใช้บริการหาฤกษ์จะได้ไม่ผิดพลาดครับ

เวลาแจ้งหาฤกษ์ ให้แจ้งปีเกิดทั้งสามี+ภรรยา

preeda

• Newbie
  • *
:D
          ขอบคุณมาก ๆ คะ  เดี๋ยวจะเข้าไปขอฤกษ์ตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์คะ
ทีนี้มีคำถามที่กังวลอยู่ตอนนี้คะ ขอรบกวนตอบอีกครั้งนะคะ
คือว่า วันที่ 11 มกราคม 2552 เวลา 17.00 น.  นี้ทางร้านจะมาส่งเตียงและที่นอนให้  ซึ่งในตอนแรกก็เห็นว่าเป็นวันหยุด
ก็สะดวกในการไปรอรับของ เพราะบ้านยังไม่ได้อยู่   แต่ทีนี้ดิฉันกังวลว่ายังไม่ได้ตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์เลย จะตั้งเตียงก่อนควรไหม?
และหลังจากดูจากปฏิทินจีนแล้ว วันที่ 11 นี้เป็นวันมะโรง ซึ่งชงกับปีจอ ของสามี ไม่ทราบว่าจะเป็นอะไรหรือเปล่าคะ  ???
 หรือควรจะเลื่อนไปก่อนจนถึงวันที่มีฤกษ์ดีคะ???

ขอบคุณคะ
                        preeda

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ควรเลื่อนไปก่อนครับ

แต่กรณีจำเป็น ให้เขามาประกอบเตียง
ให้วางเตียงไว้กลางห้อง ( = ยังไม่ได้ตั้งเตียง )

เมื่อได้ฤกษ์ ก็ดันเตียงชิดผนัง = ตั้งเตียง
แล้วทำการปูเตียง