19 พ.ค. , 2024, 03:37:18 am

Author Topic: ขอสอบถามการใช้งานโปรแกรมคำนวณฤกษ์ยาม  (Read 5467 times)

Joe

• Newbie
  • *
ขอสอบถามครับ
1. ไม่ทราบว่าการใช้โปรแกรม Auspice เพื่อหาฤกษ์ย้ายบ้าน จะกรอกทิศกระทำการอย่างไร ให้กรอกเป็นทิศเดียวกับทิศหลังบ้านใช่หรือไม่ครับ (ทิศหลังบ้านกับทิศประธานคือทิศเดียวกัน หรือว่าไม่ต้องกรอกอะไร
2. หากประตูหน้าบ้านเป็นทิศที่ต้องนิ่ง แต่ไม่สามารถย้ายประตูได้ครับ (และหน้าบ้านมีประตูเข้าเพียงประตูเดียว) ไม่ทราบว่าจะมีวิธีแก้ไขหรือไม่อย่างไรครับ อ่านในหนังสือแจ้งว่าให้นำเอาตู้มาบัง ก็คงไม่สามารถทำได้เพราะจะขวางทางเข้าบ้านครับ
3. การใช้เข็มทิศแสงอาทิตย์ จะต้องวัดกลางแจ้งเท่านั้นใช่หรือไม่ครับ เพราะบ้านเป็นทาวน์เฮ้าส์ ไม่มีที่ ๆ จะวางเข็มทิศได้ (หลังบ้าน ข้างบ้าน ติดบ้านคนอื่น ส่วนหน้าบ้านก็เป็นโรงรถในร่มไม่โดนแดด) กรณีจะทำอย่างไรดีครับ ผมสนใจจะซื้อเข็มทิศแสงอาทิตย์ แต่กลัวว่าจะใช้ไม่ได้

ขอบคุณมากครับ

.....................................

1.ทิศกระทำการหมายถึง ทิศที่จะไปกระทำ
  เช่น หลังบ้านทิศใต้
  ชั้นบนจะตั้งพระพิงหน้าบ้าน หันหลังบ้าน --> ทิศกระทำการ คือ ทิศเหนือ
  หรือจะไปซ่อมหน้าบ้าน ก็เช่นเดียวกัน

หากกระทำที่จุดเดียวกับหลังบ้าน ก็กรอกทิศเดียวกับทิศหลังบ้าน

2. เปลี่ยนประธานครับ จะทำให้บทบาทประตูเปลี่ยน

3. ดาดฟ้า หรือเอาโต๊ะที่ได้ฉากชนกำแพงด้านที่จะวัดต่อออกมาให้พ้นเงา

*** แนะนำว่าควรมาเรียนให้เข้าใจ ไม่แนะนำการจัดแก้โดยไม่เข้าใจ ดีอาจกลายเป็นร้าย
       และหากอยู่มาปกติ ไม่ควรแก้ขได ๆ ***

« Last Edit: 17 ม.ค. , 2009, 02:42:42 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
เรียน ซือเฮีย
จากกระทู้ก่อนหน้านี้ ขอสอบถามเพิ่มเติมเพื่อความกระจ่างอีกนิดครับ
1. การใช้โปรแกรม Auspice นั้น ทิศกระทำการหมายถึงอะไร หากผมต้องการฤกษ์ย้ายบ้าน หมายถึงการตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ใช่หรือไม่ (พระพุทธ) ซึ่งผมมิได้ตั้งไว้ที่ทิศประธาน แต่จะตั้งโต๊ะหมู่บูชาพระไว้ชั้น 3 ของบ้าน โดยหันไปคนละทิศครับ กรณีนี้ ถือว่าทิศกระทำถือทิศที่พระพุทธนั่งพิงอยู่หรือไม่
2. หากต้องการหาฤกษ์ย้ายบ้านก่อนวันที่ 4 ก.พ. จะถือว่าเป็นปีชวดตามสุริยคติ ไม่ทราบว่าในการคำนวณด้วยโปรแกรม Auspice นั้น การใส่ปีพ.ศ. 2552 จะแจ้งผลว่าเป็นปีฉลู กรณีเช่นนี้จะถูกต้องหรือไม่ครับ
3. ตามความเชื่อของไทย ไม่นิยมตั้งพระหันหน้าไปทางทิศตะวันตกกับทิศใต้ แต่หากตามฮวงจุ้ยของบ้าน ทิศประธาน (ซึ่งอยู่ตรงข้ามประตูหน้าบ้าน) นั่งพิงทิศเหนือ หันหน้าไปยังทิศใต้ กรณีนี้ ยังสมควรตั้งพระพุทธรูปไว้ที่บริเวณนี้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

fengshui

1. ตามข้างต้น

2. ต้องใช้ 2551 ครับ

3. ลองอ่าน เรื่องเด่น ปฎิทินฤกษ์มงคล 2552 ครับ ลงเรื่องนี้ไว้ชัดเจนแล้ว

Joe

• Newbie
  • *
เรียน ซือเฮีย

จากคำตอบของซือเฮีย ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ

ผมกำลังเข้าอบรมกับทางชมรมอยู่ครับ รุ่นที่กำลังเรียนอยู่ครับ

ขอสอบถามเพิ่มเติมว่า
1. การเปลี่ยนประธานหมายความว่าอย่างไรครับ ต้องทำอย่างไรบ้าง บ้านผมนั่งอยู่ทิศเหนือ 350 องศา (บางทีก็วัดได้ 352 องศา) วัดด้วยเข็มทิศทหาร ผมก็กลัวเหมือนกันครับว่าจะวัดผิด โดยเฉพาะเกิดไปตกอยู่ในทิศที่ไม่มีพลัง (352-353 องศา) ดูจากหนังสือ ตรงข้ามทิศประธาน (ตรงกลาง) ต้องนิ่ง แต่บ้ายผมเป็นประตูใหญ่

2. ถ้าผมจะวางโต๊ะหมู่บูชาไว้ชั้น 3 พิงทิศตะวันตก กรณีนี้ประธานของชั้น 1 จะยังมีอยู่หรือไม่ครับ (หรือว่าจะต้องหารูปหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์อื่น ๆ มาแขวนไว้)

3. การย้ายบ้าน ให้ถือว่าการย้ายสิ่งศักดิ์สิทธิ์เป็นหลักใช่หรือไม่ครับ เวลาคำนวณทิศกระทำ ก็ถือเอาฤกษ์ย้ายสิ่งศักดิ์สิทธิ์เพียงอย่างเดียวหรือไม่

รบกวนอีกครั้งด้วยครับ

1.ทิศกระทำการหมายถึง ทิศที่จะไปกระทำ
  เช่น หลังบ้านทิศใต้
  ชั้นบนจะตั้งพระพิงหน้าบ้าน หันหลังบ้าน --> ทิศกระทำการ คือ ทิศเหนือ
  หรือจะไปซ่อมหน้าบ้าน ก็เช่นเดียวกัน

หากกระทำที่จุดเดียวกับหลังบ้าน ก็กรอกทิศเดียวกับทิศหลังบ้าน

2. เปลี่ยนประธานครับ จะทำให้บทบาทประตูเปลี่ยน

3. ดาดฟ้า หรือเอาโต๊ะที่ได้ฉากชนกำแพงด้านที่จะวัดต่อออกมาให้พ้นเงา

*** แนะนำว่าควรมาเรียนให้เข้าใจ ไม่แนะนำการจัดแก้โดยไม่เข้าใจ ดีอาจกลายเป็นร้าย
       และหากอยู่มาปกติ ไม่ควรแก้ขได ๆ ***

fengshui

1. ขอให้รอเรียนในห้องครับ

2. ประธานชั้น 1 ยังคงเหมือนเดิม

3. แล้วหากบ้านหลังนั้นไม่ตั้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ละครับ

..........

ขอให้ใจเย็น รอเรียนไปเรื่อย การเรียนฮวงจุ้ย ยิ่งเร่ง ยิ่งไม่รู้เรื่อง
สมัยก่อนก็เรียนกันเป็นปี ๆ ( อย่างน้อย 3 ปี ) แล้วต้องมีประสบการณ์อีก 10 ปี
ผ่านการทดสอบจากอจ.ทั้งด้านความรู้ จริยธรรม ฯลฯ จึงออกมาเป็นซินแส