08 พ.ค. , 2024, 11:51:39 am

Author Topic: มีฮวยซุยข้างเคียงร้าง  (Read 7531 times)

puttikit

• Newbie
  • *
มีฮวยซุยข้างเคียงร้าง
« on: 30 พ.ค. , 2010, 01:27:00 am »
เรียนถามท่านอาจารย์

เนื่องจากเมื่อ 5 ปีที่ผ่านมา มีฮวยซุ้ย ด้านข้างซ้ายของฮวยซุ้ยเตี่ยมีการรื้อถอนออกไป จึงทำให้ร้างและเสื่อมโทรมมาจนถึงปัจจุบัน

และมีต้นไม้ใหญ่ขึ้นอยู่ด้วย อยากทราบว่า จะมีผลกระทบอย่างไรกับทางบ้านไหมครับ และควรจะแก้ไขอย่างไร

เพราะรู้สึกว่าในช่วงที่ผ่านมา มักเกิดอุปสรรค์ในหลายๆด้าน และผลกระทบกับลูกหลานจะเป็นอย่างไรบ้าง

ขอรบกวนอาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« Last Edit: 31 พ.ค. , 2010, 09:56:17 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: มีฮวยซุยข้างเคียงร้าง
« Reply #1 on: 01 มิ.ย. , 2010, 09:37:59 am »
ผลกระทบเรื่องร้างมีไม่มาก
แต่น่าจะมีผลกระทบจากฤกษ์ยามของการรื้อถอนมากกว่า

การแก้ไข
1. ดูฤกษ์ และทำการล้างปรับสภาพ
2. ทำความสะอาดด้านข้างเท่าที่พอทำได้

puttikit

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 04 มิ.ย. , 2010, 01:08:48 am »
ขอบคุณอาจารย์ที่กรุณาตอบคำถามครั้งที่ผ่านมานะครับ

แต่อยากรบกวนถามท่านอ.ในเรื่องเดิมอีกครั้งนะครับว่า

จากกระทู้ที่ถามข้างบนนั้น  ฮวยซุ้ยของเตี่ย-แม่ อยู่ที่เขาสมอแคลง จ.พิษณุโลก หลังพิงทิศ ซิง ช่วงองศา 280-285

หน้าหันทิศ อิก ช่วงองศา 100-105 ทั้งสองท่านเกิดปีกุน 2454(มีบุตร 9 คน) แม่เสียปีขาล(2529) เตี่ยเสีย(2536)

อยากเรียนถามว่าควรทำการล้างปรับสภาพปีนี้(2553) หรือไม่ และถ้าได้ควรทำเดือนไหนดี

ส่วนฮวยซุ้ยร้างด้านข้างซ้ายนั้น ได้ปรึกษาผู้ดูแลสุสานให้ทำความสะอาด เขาได้แนะนำว่าจะตัดต้นไม้และเก็บเศษอิฐฮวยซุ้ยไปทิ้งให้และ

จะปรับพื้นที่ให้เรียบด้วย ขอเรียนถามว่าควรจะทำอย่างที่เขาแนะนำหรือไม่ และถ้าทำต้องดูฤกษ์หรือไม่ และควรทำเมื่อใด

เพราะทุกวันนี้ลูกๆส่วนใหญ่การเงินไม่ค่อยสู้ดีนัก  ขอขอบคุณอาจารย์อีกครั้งนะครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 05 มิ.ย. , 2010, 05:41:27 am »
หากองศาถูกต้อง

ทิศนี้กับปีกุน ใช้ได้ แต่

ลูกชายคนที่ 3 + ลูกสาวคนที่ 3 จะไม่ค่อยดีนัก ( สุขภาพ การเงิน การงาน ชีวิตคู่ )

ฤกษ์ปลอดภัยในการล้างปรับสภาพ หาได้จากในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล
และควรทำโดยเร็ว

ตัดต้นไม้และเก็บเศษอิฐฮวยซุ้ยไปทิ้งให้และ จะปรับพื้นที่ให้เรียบ เป็นเรื่องที่ควรกระทำ
( กรณีหลัง ทางสุสานเป็นผู้ดำเนินการเอง ไม่ต้องดูฤกษ์ )