05 พ.ค. , 2024, 05:37:41 pm

Author Topic: วันไหนเป็นวันเชงเม้งที่ถูกต้องครับ  (Read 8255 times)

ccyp2001

• Newbie
  • *
 ::) สวัสดีครับ ซือเฮียสุภชัย

พอดีผมสงสัยเกี่ยวกับวันเชงเม้งของปีนี้ (พ.ศ. ๒๕๕๒) ว่าตรงกับวันไหนกันแน่ครับ ซึ่งผมเองคิดว่า วันที่ ๕ เมษายน พ.ศ. ๒๕๕๒ เป็นวันเชงเม้ง แต่มีบางปฎิทินเขียนวันที่ ๔ เป็นวันเชงเม้ง

จึงอยากทราบว่าที่บางปฎิทินเขียนวันที่ ๔ เม.ย. ๒๕๕๒ เป็นวันเชงเม้ง ด้วยเหตุผลอะไรครับ

รบกวนซือเฮียครับ
ขอบคุณมากครับผม

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
วันเช็งเม้ง 4 เมษา *** แต่เป็นเวลา 23.00 น. ***
ดังนั้น ระบบจีนนับเป็นวันใหม่ คือ 5 เมษา

( ถูกทั้ง 2 วันครับ )

ccyp2001

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ ซือเฮีย

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ยินดีครับ