13 พ.ค. , 2024, 02:59:14 am

Author Topic: สิ่งที่คล้ายเตาไฟ อยู่ด้านหลังตี่จู้  (Read 5224 times)

Kasemp

• Newbie
  • *
เรียนสอบถามดังนี้ครับ

สิ่งต่างๆต่อไปนี้ถือเป็นเตาไฟ หรือไม่ครับ

1.หม้อหุงข้าวไฟฟ้า

2.กระติกน้ำร้อนไฟฟ้า

3.เตาไมโครเวฟ

คือที่บ้านของผม บริเวณผนังด้านหลังสุด กึ่งกลางบ้าน  มีของสามสิ่งนี้อยู่ บนตู้เตี้ย(สูงประมาณเอว)

ซึ่งจะอยู่ตรงกับด้านหลังตี่จู้เอี๊ยพอดี โดยด้านหลังตี่จู้เอี๊ย เป็นเคาเตอร์สูงประมาณ 1.2 เมตร

ถัดจากเคาเตอร์เป็นช่องทางเดิน กว้างประมาณ 1.2 เมตร แล้วจึงเป็นตู้ที่ตั้งของทั้งสาม

จากที่อ่านพบในหลายกระทู้ ด้านหลังตี่จู้เอี๊ยไม่ควรมีเตาไฟ

ทั้งยังเป็นตำแหน่งกลางบ้าน เกรงจะไปเผาประธานของบ้าน

ดังนั้นอะไรยังคงตั้งไว้ได้ และอะไรต้องย้ายออกไปบ้างครับ

ขอบพระคุณมากครับ
« Last Edit: 31 ม.ค. , 2009, 12:59:47 pm by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: สิ่งที่คล้ายเตาไฟ
« Reply #1 on: 31 ม.ค. , 2009, 09:42:22 am »
เตาไมโครเวฟ มีบทบาทโดยตรง

ส่วนหม้อหุงข้าวไฟฟ้า กระติกน้ำร้อนไฟฟ้า รองลงมาครับ

*** ควรย้ายออกจากตรงกาลง ทั้ง 3 อย่าง

ช่วยกรุณาแจ้งให้ทราบด้วยว่า

1. สุขภาพเจ้าบ้าน
2. หน้าที่การงานของคนในครอบครัว
3. อื่น ๆ ที่คิดว่าน่าจะเกี่ยวข้อง

Kasemp

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 31 ม.ค. , 2009, 11:23:32 am »

ข้อมูลเพิ่มเติมในปัจุบันนี้นะครับ

คือบ้านนี้เพิ่งย้ายเข้ามาอยู่ได้ 10 เดือน

1.สุขภาพเจ้าบ้านและทุกคน ยังปกติ

2.หน้าที่การงาน ผมทำงานคนเดียว มีภรรยา กับลูกอีก 3 คน
ปัจจุบันมีเรื่องขัดแย้งกับหุ้นส่วนธุรกิจบ่อย แต่ธุรกิจยังดูดีอยู่ หดตัวบ้างตามสภาพเศรษฐกิจ

3.อื่นๆ ยังคงปกติ

ขอเรียนถามเพิ่มเติมดังนี้ครับ

ถ้าผมย้ายไมโครเวฟ จุดที่วางได้ เป็นมุมของเคาเตอร์รูปตัวแอล

ซึ่งจะตรงกับซิ้งล้างจาน บริเวณหางตัวแอล

แต่ไมโครเวฟ กับ ซิ้งค์ หันหลังพิงคนละด้านกัน(ตั้งฉากกัน)

สามารถตั้งได้หรือเปล่าครับ

ถ้าต้องตั้งมีวิธีแก้ไขไหมครับ

fengshui

« Reply #3 on: 31 ม.ค. , 2009, 12:58:57 pm »
ผลกระทบมีไม่มาก น่าจะเกิดจากมีระยะห่างระหว่างตี่จู้ และของทั้ง 3

ไมโครเวฟ และ Zinc วางตั้งฉากกัน ข้างกัน หรือตรงข้ามกันได้ ( ไม่ขัดต่อระบบชัยภูมิ )
แต่วางแล้วดีหรือไม่ ต้องใช้ดาว 9 ยุคมาพิเคราะห์อีกที

การย้ายไมโครเวฟ ต้องดูฤกษ์ครับ
สามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัยได้ครับ
( ในหนังสือ ปฎิทินฤกษ์มงคล )

Kasemp

• Newbie
  • *
ที่กรุณาแนะนำ

หลังจากย้ายแล้ว มีความเปลี่ยนแปลงอย่างไร
จะเข้ามาแจ้งให้ทราบอีกครั้ง

fengshui

ยินดีครับ