09 พ.ค. , 2024, 11:52:39 pm

Author Topic: จุดศูนย์กลางของสุสานอยู่ตำแหน่งไหน  (Read 5396 times)

prakit

• Newbie
  • *
สุสานอากงกับอาเหล่าม่า ฝังไว้เรียงกันมานานเกือบ40ปี เรียงติดกันแต่ปีที่ผ่านมา ได้ฝังอาม่าเรียงไปอีกหลุม

ตามที่อาจารย์ได้สอนเรื่องการจุดประทัด ผมดูตามหนังสือฤกษ์ยาม และ จัดบ้านตามฮวงจุ้ยยุค 8

สุสานอิงทิศตะวันตก 275องศา ลาภหนุนอยู่ทิศ NE 7 9 ลาภประจำยุคอยู่ทิศ W 8 8

ทิศอสูรประจำปี กินถึง 45องศา ถ้าจะจุดให้จุดองศามากขึ้นกว่า 45องศา แต่เราจะกำหนดจุดศูนย์กลางอย่างไรครับกับหลุมสามหลุมที่เรียงกัน
ทิศNEนี่จะมาจุดที่โซนหน้าหลุมด้านซ้ายถูกไหมครับ ทิศW ก็ด้านหลังหลุม

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
วัดองศาด้วยเครื่องมือใดครับ

prakit

• Newbie
  • *
ผมใช้หลอแกวัดที่ป้ายหลุม อากง ครับ ซื้อจากร้านนานมี พอจำทิศได้ แล้วดูประกอบจาก กูเกิลเอิทด้วยครับ

ผมเคยเขียนถามอาจารย์แล้วว่าองศาป้ายที่วัดได้มันทับเส้นแบ่งช่องค่อนข้างจะพอดีเป๊ะ กลัวว่าจะเป็นองศาไร้พลัง

fengshui

ใช้หล่อแก ต้องระวัง หากวัดใกล้ป้ายหิน บางแห่งจะมีเหล็กฝังอยู่ องศาที่ได้จะผิดจากความเป็นจริง
ส่วน Google Earth ได้แค่ประมาณการ เอามาใช้จริงไม่ได้ โดยเฉพาะจุดที่ได้มีขนาดเล็ก
( ตึกใหญ่มาก ยังวัดองศาแค่ใกล้เคียง )

ป้ายสุสานคือจุดศูนย์กลางครับ

prakit

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับอาจารย์

แล้วหลุม3หลุมเรียงกันห่างกันประมาณจุดละ 10เมตร ถ้าผมจะจุดประทัดหลังเนินหลังเต่า ผมต้องถอยไปไกลๆให้ได้ด้านหลังของทั้งสามหลุมหรือว่า ใช้หลุมไดหลุมนึงเป็นหลักครับ

fengshui

ลองค้นหาคำว่า ประทัด แล้วศึกษาดูครับ