16 พ.ค. , 2024, 02:00:01 pm

Author Topic: ช่วยด้วยคะเรื่องเตาไฟกับทิศตะวันตกเฉียงเหนือ  (Read 5048 times)

mormor

• Newbie
  • *
สวัสดีคะ อาจารย์

เนื่องจากดิฉันได้ต่อเติมครัวไปแล้ว เลยลองหาทิศการตั้งเตาไฟในเน็ตดู พบว่าการตั้งเตาไฟทิศตะวันตกเฉียงเหนือไม่ดีอย่างมาก  ??? ซึ่งบ้านดิฉันไม่ทราบว่าใช้ตั้งทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือหรือไม่ ดังรูป เลยเกิดความกังวลขึ้นมา ว่าจะทำยังไงกันเนี่ยะ พอมีทางแก้ไขหรือคำแนะนำบ้างรึป่าวคะ รบกวนด้วยคะ รู้สึกกังวลจริงๆ จากการอ่านเว็บเค้าบอกว่าถึงกับเผาบารมีหัวหน้าบ้านกันเลยทีเดียว บางเว็บก็ว่า ไว้ทิศไหนก็ได้ ยกเว้นตะวันตกเฉียงเหนือ...........
สมาชิกในบ้านมีสองคนคะ
ดิฉัน เกิด 19/08/2529
แฟน เกิด 12/06/2528

รูปภาพคะ>>> http://www.myuppic.com/show.php?id=2359bea40944a11673eab4c3c1fa2636

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ทิศตะวันตกเฉียงเหนือ หมายถึงพ่อบ้าน
บางระบบจึงห้ามตั้งเตาไฟ

แต่ในความเป็นจริง จะไม่ได้เอาจุดนี้เป็นตัวกำหนดครับ

fengshui

การใช้ทิศมากำหนด ไม่ใช่หลักการที่แท้จริง เช่น

... ทิศเหนือ ธาตุน้ำ ห้ามตั้งเตาไฟ เพราะธาตุขัดแย้งกัน
... ทิศตะวันออก ธาตุไม้ และทิศใต้ ธาตุไฟ ห้ามตั้งเตาไฟ  เพราะไม้ และไฟ รุนแรง ทำให้เตาไฟแรงไป อาจเกิดไฟไหม้
... ทิศตะวันตก ธาตุทอง ห้ามตั้งเตาไฟ เพราะธาตุไฟทำลายธาตุทอง
... ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ ตะวันตกเฉียงใต้ บางสำนักระบุเป็นทางผีผ่าน ห้ามตั้ง
... ทิศตะวันตกเฉียงเหนือ หมายถึงพ่อบ้าน ห้ามตั้ง

... สรุป ทิศหลักตั้งไม่ได้เกือบทั้งนั้น  ซึ่งไม่ใช่หลักการ

ดังนั้น การจัดเตาไฟ จะไม่ได้ยึดทิศกำหนด แต่จะยึดที่องศาที่ตั้งมากำหนด
ให้ตั้งในตำแหน่งที่ไม่ดี ( เผาทิ้ง )
และตำแหน่งลาภวิบัติ ห้ามเคลื่อนไหว เช่น ประตู Zinc ตู้เย็น Cooler

และหลักการทางชัยภูมิส่วนใหญ่ที่เหมือนกันคือ จะไม่ตั้งเตาตรงประตู

............................

* อย่าตั้งกระทู้ซ้ำครับ ... ทาง Web จะตอบคำถามท่านใน 2 - 3 วันครับ

mormor

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากคะสำหรับคำตอบ

สรุปคงไม่ต้องกังวลใช่รึป่าวคะ

fengshui

ระบุไว้ชัดแจ้งในคำตอบแล้วครับ