06 พ.ค. , 2024, 07:51:33 am

Author Topic: ขอคำแนะนำการแก้ไขจุดลาภเสื่อม  (Read 5279 times)

thanawat52

• Newbie
  • *
ผมได้ซื้อหนังสือ จัดบ้านตามหลักฮวงจุ้ย ยุค8 มาศึกษา และวัดมุมหลังบ้านได้ช่วง 25.5-34.5 องศา ครับ
ดูจากหนังสือทิศ E เลขดาว 4 7 เลขดาวขวาตรงกับจุดลาภเสื่อม การจัดวาง ควรนิ่ง
แต่ข้อเท็จจริงตำแหน่งนี้ของบ้านผมมันเป็นห้องน้ำครับ คงจะย้ายลำบากมาก
สมควรจะแก้ไขได้อย่างไรครับ ขอบคุณครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
วัดองศาด้วยเครื่องมือใด และวัดในบ้าน นอกบ้าน ห่างเท่าใด

thanawat52

• Newbie
  • *
วัดโดยใช้เข็มทิศแบบทหารครับ
อยู่ด้านนอกตัวอาคารวัด ระยะห่างจากตัวอาคาร 7 เมตร บริเวณใกล้เคียงไม่มีเหล็กครับ
ขอบคุณครับ

fengshui

สมมุติว่าองศาที่คุณวัดถูกต้อง

ตำแหน่ง 4 7 ลาภเสื่อม ควรนิ่ง
หากเคลื่อนไหวจะมีค่าใช้จ่ายมาก แต่อยู่ในเกณฑ์พอรับได้

การแก้ไข
1. ใช้ห้องน้ำนี้ให้น้อย
2. บริเวณหน้าห้องน้ำ จัดวางของหนัก เช่น ตู้หนังสือ

ทั้งหมด ช่วยลดความรุนแรงได้บ้าง
แต่ไม่ต้องกังวล เนื่องจากเป็นเพียงลาภเสื่อม ไม่ใช่ลาภวิบัติ ( ภูเขา 3 ลูก )

และหากด้านหน้า 5 8 เป็นประตูได้ยิ่งดี
หากไม่มีประตู ตำแหน่งนั้นสางสิ่งเคลื่อนไหว เช่น พัดลม เครื่องฟอกอากาศ
หากเป็นนอกบ้าน เป็นอ่างบัว น้ำพุ

thanawat52

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับอาจารย์ เรียนถามต่ออีกนิดครับ
7 1 เป็นตำแหน่งประตูบ้าน ตำแหน่งประธานควรอยู่ตรงตำแหน่งไหนครับ
5 8 เป็นตำแหน่งของบันไดครับ
9 3 ห้องพักผ่อนแต่ไม่ค่อยได้ใช้งาน
1 4 และ 6 9 เป็นห้องครัว
8 2 ที่ว่าง
4 7 ห้องน้ำ
3 6 และ 25 โถงที่รับแขกครับ
- ตำแหน่งแต่ละตำแหน่งให้รวมถึงบริเวณพื้นที่นอกอาคาร แต่อยู่ในบริเวณรั้วด้วยหรือเปล่าครับ
เพราะเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา (พ.ค.52) ได้เจาะกำแพงรั้วด้านทิศตะวันออกของอาคารเพื่อสร้างร้านค้าให้ลูกสาว
ไว้ขายของ และทำที่จอดรถไว้ด้านทิศตะวันตกเฉียงใต้ของตัวอาคาร
-  ขอความอนุเคราะห์จากท่านอาจารย์ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับว่าสมควรจะทำอย่างไรบ้าง
ขอบคุณครับ

fengshui

ขอภาพประกอบ พร้อมแสดงการแบ่งผัง 9 ช่องให้ดูหน่อยครับ
ส่งมาที่ [email protected]