07 พ.ค. , 2024, 07:19:36 am

Author Topic: เกิดปีเถาะ แต่ไปฝังทิศระกา  (Read 5934 times)

sumeth2547

• Newbie
  • *
เรียน ท่านอาจารย์
ผมมีเองสงสัย จะขอความกระจ่างขอถามท่านอาจารย์ คือ ฮวงซุ้ยของอากง-อาม่า ไม่แท้(อากง-อาม่าไม่มีลูก พี่สาวอาม่าจึงยกพ่อผมให้เป็นลูก ตอนนั้นพ่อผมอายุประมาณ 8 ขวบ ต่อมาย้ายมาอยู่เมืองไทยแต่พ่อ-แม่แท้ๆไม่ได้มาเมืองไทย ตอนอากง(ไม่แท้)เสียไปราว 20 ปี ก่อน

ก่อนเสียท่านได้ไปเลือกฮวงซุ้ยให้ตัวเองไว้ โดยป้ายพิงทิศ 280 ต่อมาอีกหลายปีอาม่าก็เสีย จึงนำไปไว้ในฮวงซุ้ยหลังเดียวกีน แต่คนละหลุม เมื่อเชงเม้งผมมีโอกาสไป และพบว่าปีก 1 ด้านร้าว จึงได้ค้นข้อมูลจากในเว็ปนี้ว่าต้องมีข้อมูลอะไรบ้างก่อนดูฤกษ์เพื่อซ่อมแซม ผมพบปัญหาบางประการ คือ

1.อากงที่เสียไป ไม่มีใครรู้ปิเกิด เพราะท่านไม่ยอมบอกใคร แม้แต่ภรรยาของท่านเอง แต่ผมคิดว่าถ้าไปเลือกเองก่อนเสีย ก็ไม่น่าจะมีปัญหากับทิศ  280 และผมพอจำได้ว่าหลังจากฝังไปก็ไม่มีเหตุร้ายแรง ข้อนี้ทำให้ผมคิดว่า คงไม่มีโทษจากการไปฝังในครั้งนั้น

2.แต่ที่มาทำให้สงสัย คือทิศ280 อยู่ในราศี 8/ (277.5-292.5) แต่ก็รวมอยู่ในทิศ ระกา (247.5-292.5) และอาม่าเกิดปีเถาะ ฝังที่นั้นมา 10กว่าปีแล้ว
อย่างนี้จะนับว่าปีเกิด จะขัดแย้งกับทิศฮวงซุ้ยได้ไหมครับ จะมีโทษต่อรุ่นลูก-หลานอย่างไรบ้าง

3.หากเพราะไม่รู้ปีเกิดอากง และปีเกิดอาม่าไม่ถูกกับทิศ280 ก็ควรไปหาใหม่ ให้ลงทืศ 45 หรือ 225 ใช่ไหมครับ

4.ปัญหาของผมของผมอีกอย่าง คือ พ่อ-แม่-น้องๆของผม ไม่คอยเชื่อในโทษทิศอสูร เพราะผมพึ่งทราบภายหลังว่า ก่อนหน้าหลายปี พ่อผมเห็นฮวงซุ้ยร้าว ก็ไห้คนดูแลที่สุสานปะปูนและทาสีทับ โดยไม่มีการดูฤกษ์ และไม่มีการไหว้ก่อน-หลังการซ่อม

มีแต่ผมที่เคยพบกับปัญหาทิศอสูร จึงประมาณการว่าจะไปแก้ในช่วงตังโจ่ย เพื่อจะหลบปีหน้า-ปีเถาะ จะไปชงทิศระกา และทิศตะวันตกเป็นอสูร
จึงขอขอบคุณสำหรับคำตอบด้วยครับ
« Last Edit: 19 มิ.ย. , 2010, 07:54:06 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: เกิดปีเถาะ แต่ไปฝังทิศระกา
« Reply #1 on: 19 มิ.ย. , 2010, 04:16:15 pm »
1. มีแนวโน้มเป็นเช่นนั้นครับ

2. ทิศปะทะปีเกิด ก็จะมีผลต่อบรรพบุรุษท่านั้น และลูกหลานทุกคน สุขภาพ หน้าที่ การงานมีปัญหา  ดวงตกก็อุบัติเหตุ เจ็บไข้

3. ใช่ครับ แต่ 45 องศาในยุค 8 จะดีกว่า

4. เรื่องแบบนี้พูดยาก จนกว่าจะประสบด้วยตนเอง แนนำให้ซื้อ DVD มหัศจรรย์แห่งสุสานไปเปิดดู แล้วให้คนอื่นยืมดูต่อ ๆ กันไป
เป็นการปูพื้นฐานความเข้าใจก่อน  แล้วจึงค่อยปรึกษากันใหม่