29 มี.ค. , 2024, 12:17:07 pm

Author Topic: การปลดสิงห์คาบดาบต้องดูฤกษ์หรือไม่  (Read 7556 times)

waiwicha

• Newbie
  • *
เรียนซือเฮีย
ผมซื้อบ้านมือสองมาครับ เป็นทาวน์เฮาส์ กำลังปรับปรุงอยู่
และผมก็สังเกตุเห็นว่าเจ้าของบ้านเดิม ติดกระจกสิงห์คาบดาบเอาไว้ด้วย
โดยหันไปยังทาวน์เฮาส์ฝั่งตรงข้าม ซึ่งผมก็สังเกตุดูว่าไม่น่าจะมีกระแสที่ไม่ดีพุ่งเข้ามาที่บ้าน
ผมคิดว่าควรจะปลดสิงห์คาบดาบลง แต่ไม่มั่นใจว่าต้องดูฤกษ์หรือเปล่า
หลังบ้านผมอยู่ในทิศ 155-157 วัดจากโฉนดที่ดิน และลองวัดด้วยเข็มทิศทั่วไปก็ใกล้เคียงกัน

ก่อนหน้านี้ผมทราบมาว่า เจ้าของบ้านคนเก่า กับพี่ที่อยู่ทาวน์เฮาส์ข้างหน้าบ้านเค้าไม่ค่อยถูกกันครับ
ผมกลัวจะเจอปัญหานี้

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
ต้องใช้ฤกษ์ปลอดภัยครับ

fengshui

เอาลง ทำให้บรรยากาศการต่อสู้หายไป
"เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร"

waiwicha

• Newbie
  • *
สอบถามเพิ่มเติมนะครับ
จากทิศของตัวบ้าน ผมมีรั้วแบบรางเลือนอยู่หน้าบ้าน คิดจะทาสีใหม่
ควรจะทารั้วเป็นสีอะไรดีครับ หรือมีสีที่ไม่ควรทาหรือเปล่าครับ
ปัจจุบันเป็นรั้วสีแดงอยู่

ขอบคุณซือเฮียสำหรับคำตอบครับ

fengshui

หน้าทิศเหนือ ธาตุน้ำ
หลังทิศใต้ ธาตุไฟ

สีที่ปรับสภาพดีสุดคือ สีเขียวอ่อน - ธาตุไม้