29 มี.ค. , 2024, 10:13:55 am

Author Topic: ห้องนอน  (Read 7379 times)

green

• Newbie
  • *
ห้องนอน
« on: 21 มิ.ย. , 2008, 02:33:38 am »
ขอรบกวนขอคำแนะนำจากอาจารย์ค่ะ 
ประตูห้องนอนตรงกันในบทความฮวงจุ้ยบอกให้เอาฉากมาบังถ้าเราเอาผ้าม่านมาติดประตูแทนได้ไหมค่ะ   
กรณืเตียงนอนตรงกับประตูเราติดผ้าม่านประตูแก้ได้ไหมค่ะ   
และห้องนอนผ้าเป็นหลุมเอาขลุ่ยไปติดผ้า2อัน ตรงหัวเตียงแก้ได้ไหมค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะ
« Last Edit: 21 มิ.ย. , 2008, 05:16:30 am by fengshui »

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ห้องนอน
« Reply #1 on: 23 มิ.ย. , 2008, 07:02:17 am »
ได้ครับ
ได้ครับ

ได้ครับ แต่เป็นการบรรเทาเท่านั้น

green

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 23 มิ.ย. , 2008, 09:23:34 am »
ขอบคุณอาจารย์มากค่ะ ทีตอบทุกคำถาม   ฝ้าเป็น หลุมเอาลูกแก้วคริสตัล ติดฝ้าแทนขลุ่ยได้ไหมค่ะ  ไปหาขลุ่ยไม่มีขายเลยค่ะ  2.ห้องนอนและห้องทำงานมีเสามุมแหลมคมจะแก้ไขอย่างไรค่ะ 3. เพื่อนบ้านอยู่ติดกันเขาดูรายการหยินหยางวันเสาร์อาจารย์ในรายการบอกว่า  บ้านที่หันห้นาไปทิศตะวันตก บริเวณห้นาบ้านไห้แบ่งครื่งและก้าวขาไปอีกหนึ่งก้าว ด้านซ้ายมือ  ให้ตั้งน้ำพุ  ( ถ้าเราตั้งน้ำพุตรงที่อาจารย์บอก   แล้วเราตั้งอ่างบัวไว้ซ้ายและขาวมือได้ไหมค่ะ มันจะเยาะไปไหมค่ะ )  ประตูเข้าบ้านอยู่ด้านซ้ายมีตูปลาว่างไว้อยู่ในบ้านแล้ว  อาจารย์แนะนำดว้ยค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

fengshui

« Reply #3 on: 23 มิ.ย. , 2008, 01:35:25 pm »
2. ขอดูรูปภาพครับ
3. ต้องทราบองศาที่แน่นอนก่อนครับ

green

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 02 ก.ค. , 2008, 07:09:51 am »
สวัสดีค่ะอาจารย์    โฉนดที่ดินเขาจะมีลูกสอนบอกทิศเหนือ  ถ้าฉันส่ง faxไปให้อาจารย์ช่วยดูทิศ ได้ไหมค่ะขอให้อาจารย์ ช่วยดูให้หน่อย  ช่วงนี้ รู้สึก  ทำอะไรก็ไม่ค่อยดี  ( กลัวบ้านจะพิง องศาหมดสภาพ)  ดวงก็ปรับร้บเหรียนแล้ว  ไม่รู้จะทำไงดี   อาจารย์ช่วยดูองศาให้หน่อยนะค่ะ   อาจารย์คิดค่าเสียเวลาก้ได้ค่ะ ช่วยหน่อยนะค่ะอาจารย์ขอบคุณมากค่ะ

fengshui

« Reply #5 on: 03 ก.ค. , 2008, 01:35:01 pm »
ในโฉนดเป็นทิศประมาณการเท่านั้นเองครับ

Web ฮวงจ้ยในต่างประเทศสมัยก่อน ก็จะใช้วิธีนี้
แต่นั่นเพราะเขาจัดด้วยวิชาบ้าน 8 ทิศ ซึ่งต้องการรู้ทิศเท่านั้น

แต่ในวิชาดาว 9 ยุค ต้องได้องศาที่แม่นยำที่สุด
จึงต้องมีจานวัดแสงแดดมาวัดโดยเฉพาะครับ