16 เม.ย. , 2024, 02:09:49 pm

Author Topic: การตั้งป้ายบรรพชน  (Read 8265 times)

peerasit

• Jr. Member
  • **
การตั้งป้ายบรรพชน
« on: 24 มิ.ย. , 2008, 04:51:07 am »

1. การตั้งป้ายบรรพชนจำเป็นต้องแขวนไว้บนหิ้งไหมครับ
เพราะตอนนี้เพียงแค่วางไว้บนหิ้งบรรพชนเท่านั้น

2. เทียนไฟฟ้าที่วางไว้บนหิ้งจำเป็นต้องเปิดไหม ถ้าต้องเปิด
ต้องเปิดตลอดทั้งวันทั้งคืนไหม

3. ถ้าหลอดเทียนไฟฟ้าขาดไปข้างหนึ่ง สามารถเปิดเพียงข้างเดียวได้ไหม
หรือว่าต้องควรเปลี่ยนใหม่ให้ติดทั้งสองข้าง

4. การทำความสะอาดหิ้งบรรพชน เช่นผงธูปบนหิ้ง หรือรอบ ๆ กระถางธูป
สามารถยกกระถางลงมาทำความสะอาดได้ไหม หรือเพียงแค่เช็ค
รอบ ๆ ได้เท่านั้น

5. ก้านธูปที่ไหว้บรรพชน เมื่อดูว่าเต็มแล้ว และนำออกจากกระถางธูป แนะนำว่า
ควรนำไปเผา หรือทิ้งอย่างไรเพื่อความเหมาะสม

6. จำเป็นต้องดูฤกษ์วันเวลาไหมในการทำความสะอาด และก้านธูป ข้างต้น

7. บนหิ้งบรรพชน สามารถนำของใช้ที่เคยใช้ตอนมีชีวิตไปวางไว้
บนหิ้งได้ไหม เช่นแก้วน้ำ ถ้วยชาม เป็นต้น

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: การตั้งป้ายบรรพชน
« Reply #1 on: 25 มิ.ย. , 2008, 07:18:04 am »
1. ไม่จำเป็นครับ
2. ควรเปิดเมื่อไหว้ ปิดเมื่อไหว้เสร็จ
3. ไม่ควร ควรสว่างทั้ง 2 ข้าง

4. เช็ครอบ ๆ เท่านั้นครับ
5. เผา หรือทิ้งก็ได้ครับ แต่ต้องเหลือไว้ส่วนหนึ่ง
6. ทำความสะอาดแบบเคลื่อนย้ายรูป + กระถางธูป ต้องดูฤกษ์ครับ
    แต่หากไม่ขยับ หรือแค่เอาก้านธูปออก ไม่ต้องดูครับ

7. ได้ครับ
     ความเหมาะสมแล้วแต่เจ้าบ้าน ( อาจดูรก ไม่สวย / ภาระทำความสะอาด )

peerasit

• Jr. Member
  • **
« Reply #2 on: 25 มิ.ย. , 2008, 01:41:11 pm »
ขอบคุณอาจารย์ครับที่ให้ข้อมูล ถือเป็นความรู้ครับ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
« Reply #3 on: 26 มิ.ย. , 2008, 01:03:56 pm »
ยินดีครับ