29 มี.ค. , 2024, 07:10:38 am

Author Topic: ปรับปรุงห้องทำงาน  (Read 7984 times)

Benyapha

• Newbie
  • *
ปรับปรุงห้องทำงาน
« on: 17 มิ.ย. , 2008, 10:23:17 am »
สวัสดีซือเฮียค่ะ
บ้านเป็นอาคารพาณิชย์ หลังบ้านพิง 265 ค่ะ ขอเรียนถามว่า
1 ต้องการกั้นห้องจาก 1 เป็น 2 ห้อง โดยใช้ฤกษ์ปลอดภัย  20/6/08 เวลา 17.30 - 18.30 ได้หรือไม่คะ ถ้าไม่ได้ควรเป็นวันเวลาใด
2 ไม่สามารถราดน้ำ  5 ขันในบริเวณนั้นก่อนลงมือกระทบได้ ต้องทำอย่างไรคะ
3  การกระทบให้เริ่มต้นกระทบที่ทิศที่ไม่ใช่ทิศใต้ ใช่หรือไม่คะ  (กั้นผนังอลูมิเนียม 1 บาน โดยวิ่งจากทิศเหนือไปชนทิศใต้ค่ะ
4  หลังจากกั้นห้องเสร็จแล้ว จะจัดห้องทำงานใหม่ สามารถใช้ฤกษ์ปลอดภัย วันที่ 30/6/08 เวลา 13.30 - 14.30 อีกครั้งได้หรือไม่คะ (ย้ายโต๊ะทำงานจากทิศ 265 ไปพิงทิศ 85 ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: ปรับปรุงห้องทำงาน
« Reply #1 on: 17 มิ.ย. , 2008, 12:48:59 pm »
วัดองศาด้วยเครื่องมือใดครับ

1.  ได้ครับ  หรือใช้วันที่ 18 มิย แล้วเคาะทุกวัน ( เป็นความหมายต่อเนื่อง )
     จนกว่าจะกั้นจริง
2.  ทำเสร็จแล้ว ค่อยราดก็ได้ ( แต่ราดก่อนดีที่สุด - กันก่อนดีกว่าแก้ภายหลัง )
3.  ใช่ครับ
4.  ในกรณีจำเป็น กระทำได้ครับ

Benyapha

• Newbie
  • *
« Reply #2 on: 18 มิ.ย. , 2008, 08:55:21 am »
เรียนซือเฮีย
การวัดองศาใช้แสงอาทิตย์ค่ะ
1. การราดน้ำ 5 ขัน บริเวณที่ต้องราดไม่สามารถทำให้เปียกน้ำได้ค่ะ พอจะมีทางอื่นหรือไม่คะ
2. การกั้นห้องนี้ทำที่ชั้นบนของอาคาร จะไปกระทบกับฮวงจุ้ยที่มีการปรับเปลี่ยนตำแหน่งประธานที่ชั้นล่างของอาคารเมื่อ ปลายเดือน มีนาคม หรือไม่คะ ซึ่งสถานการณ์ต่าง ๆ ตอนนี้ก็ดีขึ้นกว่าก่อนที่จะมีการปรับเปลี่ยนแต่เล็กน้อยค่ะ
3. การปรับเปลี่ยนโดยทั่วไปจะเห็นผลการเปลี่ยนแปลงได้ชัดเจนหรือไม่คะ และถ้าต้องการให้เห็นผลที่ชัดเจน ต้องมีอะไรเป็นองค์ประกอบบ้าง หรือจะต้องรอเวลาคะ

ขอบคุณค่ะ

fengshui

« Reply #3 on: 19 มิ.ย. , 2008, 02:00:13 am »
1. ไม่มีครับ อาจให้เปียกสักระยะหนึ่ง 10 - 15 นาทีแล้วซับออกได้ไหม
2. หากฤกษ์ถูกต้อง ไม่มีปัญหาครับ
3. ปรับเปลี่ยนเห็นผล ต้องขึ้นอยู่กับองค์ประกอบครับ
   เช่น  เดิมประตูไม่ดี เปลี่ยนแล้วประตูดี ความแตกต่างจะสังเกตง่าย
   เร็วมากหรือน้อย ขึ้นกับ ทิศทาง ชัยภูมิ ดวง และฤกษ์

เช่น เลื่อนตำแหน่งประธาน ให้ตรงประตูซึ่งเป็นลาภ และเป็นทิศทางรุ่งเรือง ( มีกำลังมาก )
-- ชัยภูมิ + ทิศทาง -- 
ประกอบดวงเจ้าบ้านกำลังดี ฤกษ์ที่ได้เป็นฤกษ์ส่งเสริม  -- ดวง + ฤกษ์ --

เหล่านี้ ก็จะเห็นผลเร็ว

อย่างไรก็ตาม ข้างต้นเป็นอิน ( หลักวิชา )
หากสถานการณ์ไม่สอดคล้อง ก็ดีได้ไม่ตลอดรอดฝั่ง

เช่น เปิดร้านอาหารชั้นดี ในทำเลคู่แข่งมาก
แต่ภาวะเศรษฐกิจตกต่ำเช่นปัจจุบัน โอกาสลูกค้าเต็มร้านคงยาก

Benyapha

• Newbie
  • *
« Reply #4 on: 19 มิ.ย. , 2008, 05:33:34 am »
ขอบพระคุณค่ะ
ขอเรียนถามเพิ่มเติม
1. บริเวณชั้นล่างอาคารซึ่งจัดเป็นออฟฟิต มีการปรับเปลี่ยนประธาน เดิมจัดประธาน ตี่จู้ พิงทิศ 265 ทำให้ประตู เป็น SE 1 7   ได้เปลี่ยนเป็น ประธาน 305 ทำให้ประตู เป็น 1 8 แต่เท่าที่ได้เล็งแนวดูแล้ว แนวของประธานเกือบหลุดขอบประตู และบริเวณด้านข้างประตูก็มีชั้นวางรองเท้าอยู่ ไม่ทราบเกี่ยวข้องกันหรือไม่คะ
ซือเฮียได้แนะนำในห้องเรียนว่าให้ใช้ ทิศ 315 แทน 305 แต่ไม่สามารถจัดลงให้ตรงตำแหน่งประตูค่ะ

2.  ได้จัดตามข้อ 1ในวันที่ 26 มีค 51 เวลา 19.30 -20.30  โดยได้ล้างปรับสภาพ 3 วัน เริ่ม เมื่อ 19/3/51 เวลา 17.30-18.30  โดยไม่ได้ดูดวงเจ้าบ้านประกอบ เนื่องจากเป็นสำนักงาน และมีผู้ที่เกี่ยวข้องหลายคนจึงไม่ทราบว่าจะต้องใช้ดวงของใครเป็นหลัก ขอคำแนะนำว่าถ้าต้องใช้ดวงประกอบจะต้องใช้ดวงของผู้ใดคะ (ผู้มีอำนาจตัดสินใจในงาน ,ผู้มีอำนาจตามกฏหมาย ,เจ้าของบ้าน เป็นคนละคนกัน) ถ้าต้องแก้ไขต้องทำอย่างไรบ้างคะ

3. ในส่วนของชัยภูมิ อาคารอยู่ริมถนนใหญ่ ถนนเป็นแนวตรงยาว ไม่มีทางโค้ง  ไม่มี วัด โรงพยาบาล ทางด่วน สะพาน หรือสะพานลอยใกล้เคียง แต่มีต้นไม้ 1 ต้น ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 10 " อยู่บริเวณริมถนนตำแหน่งกลางหน้าอาคาร แต่ไม่ตรงกรอบประตูสำนักงานค่ะ ซึ่งจากผังดาว จะอยู่ตำแหน่ง E 2  9  ชัยภูมิลักษณะนี้มีผลหรือไม่คะ และจะต้องแก้ไขอย่างไร

4. ห้องทำงานที่จะจัดใหม่ จะจัดโต๊ะทำงาน พิง 85 ชิดกำแพงทางทิศเหนือ ประตูมี 2 ตำแหน่ง คือ  SW 9  8  และ  SE 7  1  ตำแหน่งของแอร์ ติดที่ตำแหน่งกลางกำแพงด้าน E , ผนังด้าน Nและ W  มีพัดลม และ DVR อยู่ เจ้าของห้อง เป็นหญิง มีธาตุสำคัญคือ ไม้   การจัดลักษณะนี้เหมาะสมหรือไม่คะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะถ้าไม่เหมาะสม

5. การราดน้ำ 5 ขัน เมื่อถึงเวลาฤกษ์ปลอดภัยที่เลือกแล้ว ให้ตักน้ำมาราดที่ตำแหน่งที่เริ่มต้นกระทบ  ทิ้งไว้แล้วจึงซับน้ำออก แล้วเริ่มเคาะที่ตำแหน่ง  ที่จะทำการรื้อถอน ติดตั้ง โดยทั้งหมดให้อยู่ในช่วงฤกษ์ที่เลือกไว้ ใช่หรือไม่คะ
« Last Edit: 20 มิ.ย. , 2008, 11:48:08 am by fengshui »

fengshui

« Reply #5 on: 20 มิ.ย. , 2008, 12:36:49 pm »
1. ขอดูภาพประกอบด้วยครับ หรือติดต่อมาที่ [email protected]

2. หากเป็นฤกษ์ปลอดภัย ก็จะใช้ได้กับทุกคนทุกทิศ
    โดยทั่วไปจะให้น้ำหนัก พฤตินัยมากกว่านิตินัย
    ดังนั้น ต้องดูผู้มีอำนาจตัดสินใจในงาน เป็นหลัก อื่น ๆ เป็นองค์ประกอบ

3. เท่ากับด้านข้างประตู ไม่ถือเป็นเรื่องสำคัญครับ
    เป็น 2 9 ลาภหนุนมีต้นไม้ เท่ากับลาภได้ไม่เต็มที่

4. ต้องมีภาพประกอบครับ

5. การราดน้ำ 5 ขัน ไม่จำเป็นต้องดูฤกษ์
   ส่วนการเริ่มต้นกระทบต้องอยู่ในฤกษ์ครับ

Benyapha

• Newbie
  • *
« Reply #6 on: 23 มิ.ย. , 2008, 06:25:59 am »
สวัสดีค่ะซือเฮีย
ขอบพระคุณที่ให้คำแนะนำค่ะ
ได้ส่งผังที่จัดใหม่ให้ทาง [email protected] แล้วค่ะ
ขอเรียนถามเพิ่มเติม
1.  ในส่วนต้นไม้มีทางแก้ไขหรือไม่คะ

fengshui

« Reply #7 on: 23 มิ.ย. , 2008, 06:57:45 am »
ได้รับ email แล้วครับ