30 เม.ย. , 2024, 08:14:26 am

Author Topic: หน้าบ้านทิศใต้ การราดน้ำ 5 ขัน  (Read 10289 times)

peerasit

• Jr. Member
  • **
เรียน อาจารย์
     ผมขอสอบถามอาจารย์ว่าบ้านผมหน้าบ้านหันทิศใต้ หลังบ้านพิงทิศเหนือ
เมื่อวันอาทิตย์ คนในบ้านได้ปลูกต้นวาสนา 3 ต้น โดยรวมกันไว้จุดเดียว
ที่สนามหญ้า ห่างจากกำแพงหน้าบ้านประมาณ 1.25 เมตร
     จากที่ดูข้อมูลใน web site บอกว่าต้องราดน้ำ 5 ขัน เพื่อความถูกต้อง ขอถาม
ว่าควรจะราดน้ำอย่างไร ราดที่จุดปลูกต้นวาสนา หรือควรราดที่กำแพงบ้าน และบริเวณ
ประตูรั้วนำรถเข้าบ้านต้องด้วยไหม หรืออย่างไรครับ ต้องดูวันเวลา และราดน้ำกี่วัน
(เพิ่มเติมประมาณเดือน มี.ค. 51 ที่บ้านได้ตั้งถังน้ำเรียงตามแนวกำแพงหน้าบ้าน
จำนวน 5 ถัง ห่างจากกำแพง 1.50 เมตร ตามคำแนะนำของรุ่นพี่ของชมรมฯ ที่เชิญมา
วัดองศาที่บ้าน)
     และขอรบกวนอีกคำถามคือ หากมีการตัดหญ้าที่ขึ้นตามแนวกำแพงบ้านด้านนอกทิศใต้
และตัดหญ้าบริเวณสนามด้านหน้าบ้านทิศใต้ อย่างนี้ต้องราดน้ำด้วยไหม ถ้าต้องราดควร
ราดอย่างไรให้ถูกต้อง (สนามหญ้าด้านทิศใต้ควรราดระยะห่างมาแค่ไหน จากกำแพงบ้าน)

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
1. ราดน้ำ 5 ขัน จุดที่ได้กระทบ ไม่ต้องดูฤกษ์
2. ล้างอาถรรพ์ ใช้ฤกษ์ปลอดภัย จุดเดิม

การตัดหญ้า หากตัดทุกเดือน และเริ่มต้นตัดก่อน 4 กพ. 2551
ไม่ต้องแก้ไข เพราะทำเป้นประจำ เป็นเรื่องต่อเนื่อง

แต่หากไม่เคยทำ แล้วมาเริ่มหลัง 4 กพ. 2551
ถือว่ากระทบอสูร  ทำตามข้อ  1 + 2 ก็เท่ากับแก้ปัญหาไปด้วย

peerasit

• **
ขอบคุณอาจารย์ครับ สำหรับความรู้ครับ

fengshui

ยินดีครับ

peerasit

• **
     ตามที่ได้ตั้งคำถามไว้เมื่อวันที่ 24 มิ.ย. 51 และอาจารย์
ได้กรุณาตอบคำถามให้ผมในวันเดียวกัน ซึ่งผมยังไม่ได้นำไป
ปฏิบัติ พอเช้าวันที่ 26 มิ.ย. 51 ประมาณแปดโมง คุณแม่ผม
ได้ทำขวดแก้วใสเปล่าตกแตก ทีแรกก็ดีใจว่าไม่กระเด็นใส่ใคร
เลย ก็ได้เก็บเศษขวดแก้วทิ้งถุงขยะ ซึ่งก็คิดว่าเก็บหมดแล้ว
แต่ที่ไหนได้คุณแม่ผมร้องขึ้นมาทันที เพราะเลือดไหลจากนิ้วชี้
เป็นจำนวนมาก และนิ้วโป้งบางส่วน ผมได้วิ่งไปดูคุณแม่ และดูว่า
เลือดออกเพราะอะไร สิ่งที่เห็นคือ มีเศษขวดแก้วใสหนึ่งชิ้นใหญ่
ตกอยู่ในถังน้ำที่เติมน้ำไว้เต็มถัง และมีชามแช่อยู่หนึ่งใบ คุณแม่
ได้เอามือลงจับชามขึ้น แทนที่จะเป็นชามก็กลายเป็นเศษขวดแก้ว
ใสชิ้วใหญ่ ซึ่งได้บาดที่นิ้วชี้ลึกพอสมควร เพราะสังเกตจากเลือด
ไหลมาก และนิ้วโป้งก็มีเลือดไหลแต่ไม่มากเท่านิ้วชี้
     ทำให้ผมนึกถึงการปลูกต้นไม้เมื่อวันอาทิตย์ที่ 22 มิ.ย. 51
ด้านทิศใต้ และคำเตือน ซึ่งก่อนหน้านี้ผม
เคยเตือนกับคนที่บ้านไว้ก่อนล่วงหน้าแล้วว่าไม่ควรขุด, เจาะ, เคาะ
หรือกระทบกับทิศใต้เด็ดขาด เพราะได้รับการเตือนจากท่านอาจารย์
ในห้องเรียนการอ่านหนังสือ และเวปไซต์ ซึ่งเหมือนกับได้แต่ฟังแล้ว
ผ่านหูไปเท่านั้นเอง พอมาเกิดเรื่องกับคุณแม่ ถึงกับเลือดไหล
ได้รับบาดเจ็บ จึงเชื่อว่ามีผลจริง ๆ กับการไปกระทบทิศใต้ และเวลา
ก็ยังไม่เกิน 7 วัน จากวันที่ไปขุดดินปลูกต้นไม้ก็เกิดเรื่องแลว
     ผมขอให้อาจารย์ช่วยบอกผมอีกทีว่าควรทำอย่างไรดีครับ
นอกเหนือจากเอาน้ำ 5 ขันไปราดตรงหลุดที่ปลูกต้นไม้ ซึ่งเป็น
จุดที่ได้กระทบ ( ต้องทำกี่วันติดกันครับ )
     สุดท้าย ขอฝากผู้อ่านท่านอื่นว่า ไม่เชื่อก็อย่าลบหลู่ครับ เพราะ
เจอกับบ้านตัวเองจริง ๆ

fengshui

ให้ไปราดน้ำ 5 ขันที่ทิศใต้โดยด่วน ( ไม่ต้องดูฤกษ์ )
แล้วใช้ฤกษ์ปลอดภัยในหนังสือ ทำพิธีล้างอาถรรพ์ตามหน้า 226 ( หรือในหน้าบทความของ Web )