19 เม.ย. , 2024, 03:55:46 pm

Author Topic: จะย้ายเข้าร้านใหม่  (Read 4850 times)

rabchai

• Guest
จะย้ายเข้าร้านใหม่
« on: 01 ก.ค. , 2008, 06:48:43 am »
กราบเรียน อาจารย์

ผมได้ติดตามเรื่องฮวงจุ้ยของท่านมาพอประมาณ เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง มีเรื่องสอบถามดังนี้ครับ

ตอนนี้ได้ไปจองห้องที่คอนโดแห่งหนึ่งย่านลาดพร้าวเพื่อจะเปิดร้านอินเตอร์เนต โดยที่จะย้ายเข้าไปช่วงปลายเดือนสิงหาคม นี้ คอนโดนี้อิงทิศ ตะวันตกเฉียงเหนือ  ด้านหน้าเป็นทิศตะวันออกเฉียงใต้วัดด้วยเข็มทิศทั่วไป ด้านหน้าเป็นถนนโค้ง โอบอุ้ม ห้องที่จะไปเช่าเป็นห้องด้านล่างคอนโด

1 ร้านที่ได้ไปจอง ประตูหน้าร้านตรงกับศาลพระภูมิพอดีในระยะประมาณ10 เมตร โดยที่ช่วงพื้นที่ระหว่างหน้าร้านกับศาลพระภูมิจะเป็นที่จอดรถทั่วไป อยากทราบว่าในกรณีนี้ จะเหมือนเสาไฟหรือต้นไม้หน้าประตูหรือไม่  ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้อย่างไรครับ เพราะเวลาไม่มีรถจอดจะเห็นศาลพระภูมิเต็มๆ

2ก่อนย้ายเข้าไปอยู่จริง อาจจะต้องมีการตกแต่ง ในตัวห้อง ไม่ทราบว่าจะต้องดูฤกษ์ หรือไม่ เพราะหนึ่งในการตกแต่ง จะต้องมีการเจาะ ติดตั้งมู่ลี่ ในทางทิศใต้  มีการติดตั้งฉากด้านทิศเหนือ  และมีการเจาะติดตั้งหิ้งพระไว้ล่วงหน้า โดยให้ช่างของโครงการเป็นคนทำ เราเพียงไปสั่งไว้ [ตามความเข้าใจของผมขณะนี้ คือดูฤกษ์เฉพาะย้ายเข้าจริง ซึ่งหลังจากเจาะ ทุบเสร็จไปแล้ว]

3ณ มุมทิศใต้ กลายเป็นที่ตั้งของ คอมเพรสเซอแอร์คอยย์ร้อน จะหมุนตลอด ไม่ทราบว่าจะแก้อย่างไรครับ ย้ายไม่ได้ด้วย
4จุดวางคอยย์ร้อน อันนี้ อยู่ในส่วนของเสือขาวด้วยไม่ทราบมีผลเสียอย่างไรครับ

5หากตำแหน่งโชคลาภ กลายเป็น ห้องน้ำ จะมีวิธี ปรับอย่างไรครับ

6สำหรับ คอนโดนี้มีทิศอิงตะวันตกเฉียงเหนือ ควรย้ายเข้าไปอยู่ในปีนี้หรือไม่ครับ เพราะอ่านเจอในเวบ ว่าปีนี้ ทิศนี้ไม่ค่อยดีเท่าไร ไม่ทราบว่ามีวิธีเสริม หรือแก้ อย่างไรครับในจุดนี้

จุดที่ผมชอบในร้านนี้คือ
ประตู อยู่ตำแหน่งมังกร อยู่มุมทิศตะวันออก ตัวตึกสวยน่าอยู่ ราคาไม่แพงมาก มีคนพลุกพล่านพอสมควร แต่ยังคาใจ ดังที่กล่าวมานั่นหละครับ

กราบขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: จะย้ายเข้าร้านใหม่
« Reply #1 on: 02 ก.ค. , 2008, 02:29:41 am »
1. หลักการ เปลี่ยนศัตรูเป็นมิตร
    ให้ไปไหว้ศาล เข้าออกหากพบเห็น ให้ไหว้เสมอ

** แต่หากตรงกับประตูตรง ๆ  ควรย้ายประตู

2. ต้องดูฤกษ์ครับ ทั้งการตกแต่ง และย้ายเข้า

3. ทิศใต้ ปี 51 นี้ห้ามกระทบ เป็นเรื่องของฤกษ์
    แต่ตั้งแล้วดีหรือไม่ ต้องรู้องศา เพื่อทราบบทบาทของดวงดาว

4. ระบบเสือขาว มังกรเขียวเป็นแบบพื้นฐาน ในการใช้งานจริงต้องรู้ดวงดาวครับ

5. ถือว่าใช้ได้ครับ เพราะเคลื่อนไหว

6. ปีนี้ ตะวันตกเฉียงเหนือ ปกติครับ  ย้ายเข้าได้ แต่ต้องดูฤกษ์ด้วยเช่นกัน
    เวลาอ่านต้องระวังว่าปีที่ว่าไม่ดีคือปีใด

ทำเล และมีกลุ่มเป้าหมายอยู่ในบริเวณดังกล่าว เป็นเรื่องสำคัญสุด
แล้วจึงค่อยมาพิจารณาฮวงจุ้ยครับ