25 เม.ย. , 2024, 03:33:23 am

Author Topic: สอบถามเรื่องดวงจีนครับ  (Read 3322 times)

Itsarapan

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องดวงจีนครับ
« on: 19 ก.ค. , 2008, 02:13:54 am »
สวัสดีครับ
       ผมเป็นสมาชิกใหม่ กำลังศึกษาโป๊ยหยี่อยู่ครับ
อยากรบกวนสอบถามพี่ๆ ดังนี้ครับ
1. เหมี่ยเกง คืออะไรครับ สำคัญหรือเปล่า
2. ถ้าปีเกิด เป็น บี่ เดือนเกิด เป็น โง่ว วันเกิด เป็น เบ้า เวลาเกิด เป็นไห
    เวลาพิจารณา ให้พิจารณา เป็น ไหกับเบ้า หะกันเป็นธาตุไม้ และ โง่วกับบี่ ฮะกันเป็นไฟ
    หรือว่าพิจารณา เป็นไหเบ้าบี่ ฮะกันเป็นไม้ กับโง่วเป็นไฟ ครับ
3. จากข้อที่ 2 ,ราศีแฝงใน เบ้า คือไม้อิก และราศีแฝงใน โง่วคือ ดินกี้ กับไฟเตง
    อย่างนี้แปลว่า เพียงอิ่งทำลายเจี้ยซิ้ง หรือเปล่าครับ

รบกวนพี่ๆด้วยครับ
สงสัยมากครับ
อิศราพันธุ์

fengshui

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามเรื่องดวงจีนครับ
« Reply #1 on: 21 ก.ค. , 2008, 12:12:13 pm »
1. ลัคนา เป็นส่วนประกอบของดวง มีความสำคัญระดับหนึ่งครับ

2+3. 
การพิจารณาภาคีแล้วแปรธาตุหรือไม่ ขึ้นอยู่กับฐานเดือน และองค์ประกอบรวมของดวง
และการเรียนในช่วงแรก - กลาง จะเน้นเรื่องธาตุสำคัญ ไม่เน้นเรื่องเจี่ยซิ้ง เพียงอิ่ง ....